Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi khi tạo máy ảo Ubuntu trên Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi khi tạo máy ảo Ubuntu trên Windows 10

quetnha

Gà con
Chào các bác,

Hiện tại mình đang gặp lỗi như bên dưới khi khởi động máy ảo Ubuntu bằng Oracle VM VirtualBox trên Win10:

Mã:
Failed to open a session for the virtual machine Ubuntu.
Not in a hypervisor partition (HVP=0) (VERR_NEM_NOT_AVAILABLE).
VT-x is disabled in the BIOS for all CPU modes (VERR_VMX_MSR_ALL_VMX_DISABLED).
Result Code: E_FAIL (0x80004005)Component: ConsoleWrapInterface: IConsole {872da645-4a9b-1727-bee2-5585105b9eed}

Mình google cách khắc phục thì phải để Intel Virtualization Technology Enabled trong BIOS:
Xem phần đính kèm 20521
Nhưng khi check trong task manager thì nó lại hiển thị là disabled như hình dưới:

Mình nghĩ lỗi khi khởi động máy ảo là do nguyên nhân: khi mà đã kích hoạt Virtualization trong BIOS rồi nhưng Windows vẫn coi là chưa kích hoạt.

Các bác chỉ giáo giúp mình cách khắc phục với.

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Bạn cho cái hình chụp đầy đủ config trong BIOS được không? Mà bạn đã chắc chắn là có save config sau khi enable Virtualization hay chưa

Handrf

Kiếm đá
con máy với bo mạch của bác hãng gì nữa? liệu có lỗi nào đến từ bios hay gì k?

quetnha

Gà con
Bạn cho cái hình chụp đầy đủ config trong BIOS được không? Mà bạn đã chắc chắn là có save config sau khi enable Virtualization hay chưa
BIOS như hình dưới nhé, mình đã save config và vào check lại BIOS nó vẫn enabled - nhưng trong task manager thì lại ko:
Mã:
https://hosting.photobucket.com/images/xx350/holykens/2021-01-31_08-21-27-93d2f4d89d1a18fde4e09cea647dbd5b.jpg

con máy với bo mạch của bác hãng gì nữa? liệu có lỗi nào đến từ bios hay gì k?
Mình có capture thông tin về motherboard màn hình như ảnh trong link:
Mã:
https://hosting.photobucket.com/images/xx350/holykens/motherboard.JPG

nkoc6a15

Rìu Sắt
Win khởi động xong thím chọn restart lại mới được nhé!

Đổi settings trong bios xong - máy boot lên - chọn restart rồi trong task manager mới hiện Enabled

quetnha

Gà con
Win khởi động xong thím chọn restart lại mới được nhé!

Đổi settings trong bios xong - máy boot lên - chọn restart rồi trong task manager mới hiện Enabled
Sau khi mình thay đổi setting trong BIOS xong - chọn save changes and reset - máy boot lên màn hình như ảnh trong link:
Mã:
https://hosting.photobucket.com/images/xx350/holykens/IMG_1732.jpg
Sau đó vào thẳng Windows (ko có tùy chọn restart) - Mình đã thử restart sau khi vào Window nhưng mà trong task manager vẫn ko hiện enabled.

Bác xem giúp trong quá trình thực hiện trên của mình có vấn đề gì ko ?

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Bạn này coi thử xem nếu BIOS có bản mới hơn thì cập nhật lên đi. Ngoài ra, như bác ở trên nói bạn có dùng Windows chuẩn cài từ bộ cài chính chủ của MS ko?