Nhờ tư vấn - Đột ngột treo DeepFreeze và không xuất hiện icon DFs - Help! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Đột ngột treo DeepFreeze và không xuất hiện icon DFs - Help!

Vietcong366

Gà con
E Chào các bác,
nay e có bị dính một trường hợp là:

Máy bị treo DeepFreeze một cách đột ngột mà không hề có bất kỳ tác động nào liên quan trực tiếp đến DFs

- tối ngày 5/1/2023 thì e có upg driver card của AMD lên và do có chút lag nên e đã backup về lại bản cũ. chuyện bị Freeze chưa được phát hiện cho đến sáng nay e có bật máy thì mới thấy file ngày hôm qua biến mất.

-Sau khi mò tìm thì mới phát hiện ra khoảng 1-2 tháng trước có cài DFs (nhưng chưa hề active và đã xoá file cài trước đó r)

-tình hình hiện tại là e không thể chạy lại được file DFstd.exe để vào phần uninstall của nó nữa, và nó có báo disable DFs trước thì nó mới cho chạy (hình 1)

-vì thấy thông báo disable DFs nên e có tìm cái icon của nó ở thanh taskbar và task manager nhưng nó đều không xuất hiện (hình 2 )

Vậy nên nay e viết bài mong các cao nhân vào trợ giúp e ạ.

Attachments

• Screenshot 2023-01-06 190743.jpg
    Screenshot 2023-01-06 190743.jpg
    40.6 KB · Lượt xem: 32,415
  • 3023-01-06 212913.jpg
    3023-01-06 212913.jpg
    15.5 KB · Lượt xem: 43

haxoma

Rìu Vàng Đôi
hóng có cao nhân giải quyết được mấy vụ như thế này.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
DF thực ra hầu như mọi ng đều bỏ rồi , n sẽ tăng rw của ổ ssd.
trong task manager ko thấy chạy thì đầu tiên bạn phải xác định file chạy nó còn tồn tại hay ko , ko thể loại trừ trường hợp antivirus đã xoá nó đi . nếu mất bắt buộc trích xuất lại file và khởi chạy . kiểm tra luôn services của df .
tính ra phải chục năm rồi ko sử dụng :D

Vietcong366

Gà con
DF thực ra hầu như mọi ng đều bỏ rồi , n sẽ tăng rw của ổ ssd.
trong task manager ko thấy chạy thì đầu tiên bạn phải xác định file chạy nó còn tồn tại hay ko , ko thể loại trừ trường hợp antivirus đã xoá nó đi . nếu mất bắt buộc trích xuất lại file và khởi chạy . kiểm tra luôn services của df .
tính ra phải chục năm rồi ko sử dụng :D
nó vẫn lằm ở Services nhưng không start được. (hình bên dưới) còn chỉnh lại setting của nó thì nó cũng sẽ tự sett lại deffault sau khi khởi động lại máy

Attachments

• Screenshot 2023-01-07 151513.jpg
    Screenshot 2023-01-07 151513.jpg
    128 KB · Lượt xem: 29

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn Properties services đó , xem dòng Path to executable nó trở tới thư mục nào , rồi truy cập theo đg dẫn đó xem file exe đó còn ko , nhưng có vẻ là nó đã mất , mình rất nghi ngờ thằng defender nó xoá nha . đã dùng đóng băng thì ko nhất thiết phải cần antir đâu

Vietcong366

Gà con
nó xoá r bác ạ, nhưng nó để lại file exe khác.

Thật ra thì lúc cài vào e có thấy nó hơi vướng nên đã bỏ nó đi rồi, nhưng tự dưng sau khi upd driver lên thì nó bị dính cái hiện tượng này thì e mới ngỡ ra là nó vẫn còn

Attachments

• Screenshot 2023-01-07 152426.jpg
    Screenshot 2023-01-07 152426.jpg
    132.7 KB · Lượt xem: 33

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn xoá số 1 đi , rồi khởi chạy services , nếu chưa thấy xuất hiện icon trên traybar thì thử mở trực tiếp file đó . nếu nó lên thì tắt có thể thao tác .

Vietcong366

Gà con
Trên Services thì nó chạy được rồi, nhưng không xuất hiện Icon bác ạ. Còn chạy file trực tiếp thì nó cũng không xuất hiện bất kỳ cửa sổ nào cũng như icon.

Attachments

171.3 KB · Lượt xem: 14

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Trên Services thì nó chạy được rồi, nhưng không xuất hiện Icon bác ạ. Còn chạy file trực tiếp thì nó cũng không xuất hiện bất kỳ cửa sổ nào cũng như icon.
Bạn vào thư mục _$Df xem có file Frzstate2k ko , run nó quyền admin

Vietcong366

Gà con
Bạn vào thư mục _$Df xem có file Frzstate2k ko , run nó quyền admin
nó k load được config bác ạ

Attachments

171.3 KB · Lượt xem: 24

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
nó k load được config bác ạ
bạn có liveCD hay usb cứu hộ winPE ko ? bạn nhớ phiên bản đã cài ko ?
mình tra thì thay thế file persi0.sys ( n nằm trong ổ C thì phải ) , bạn đổi tên file cũ đi , chép file cùng phiên bản
Mã:
Trong cùng 1 phiên bản: Standard V7.22 có thể thay thế cho Standard V7.30, V6.62 thay thế V6.30... Nhưng Version 6 không thể thay thế Version 7
https://www.mediafire.com/?vqvllav0dis1g8o

Vietcong366

Gà con
sau bao cố gắng thì có vẻ mọi thứ đều trở nên công cốc, nên e chắc quyết định cài lại win sau các bác ạ.

Tuyệt vọng rồi

luvis

Rìu Vàng Đôi
sau bao cố gắng thì có vẻ mọi thứ đều trở nên công cốc, nên e chắc quyết định cài lại win sau các bác ạ.

Tuyệt vọng rồi
Bạn tải thử bản DF về, install lại rồi tắt nó đi, sau đó uninstall xem sao

Vietcong366

Gà con
bạn có liveCD hay usb cứu hộ winPE ko ? bạn nhớ phiên bản đã cài ko ?
mình tra thì thay thế file persi0.sys ( n nằm trong ổ C thì phải ) , bạn đổi tên file cũ đi , chép file cùng phiên bản
Mã:
Trong cùng 1 phiên bản: Standard V7.22 có thể thay thế cho Standard V7.30, V6.62 thay thế V6.30... Nhưng Version 6 không thể thay thế Version 7
https://www.mediafire.com/?vqvllav0dis1g8o
e có tìm file đó rồi, nhưng có vẻ e đã xoá nó lúc nào không hay rồi hay sao á :V

2012mshs

Rìu Vàng Đôi
Vào PE, tìm đến phân vùng cài Windows và tìm file DeepFrz.sys (nằm ở \Windows\System32\Drivers\).
Đổi tên nó thành gì đó tùy ý (DeepFrz0.sys chẳng hạn). Sau đó copy và đổi tên file Partmgr.sys thành DeepFrz.sys (copy file Partmgr.sys ra chỗ nào đó và đổi tên thành DeepFrz.sys, sau đó copy file này vào thư mục Drivers vừa tìm phía trên). Khởi động lại vào windows và chạy lại bộ cài DF để gỡ nó đi!

Vietcong366

Gà con
Vào PE, tìm đến phân vùng cài Windows và tìm file DeepFrz.sys (nằm ở \Windows\System32\Drivers\).
Đổi tên nó thành gì đó tùy ý (DeepFrz0.sys chẳng hạn). Sau đó copy và đổi tên file Partmgr.sys thành DeepFrz.sys (copy file Partmgr.sys ra chỗ nào đó và đổi tên thành DeepFrz.sys, sau đó copy file này vào thư mục Drivers vừa tìm phía trên). Khởi động lại vào windows và chạy lại bộ cài DF để gỡ nó đi!
e làm theo cách của bác r, nhưng khi thay đổi xong ở winpe thì không vào lại được win chính nữa bác ạ

2012mshs

Rìu Vàng Đôi
e làm theo cách của bác r, nhưng khi thay đổi xong ở winpe thì không vào lại được win chính nữa bác ạ
Vẫn như bước trên, xóa file DeepFrz.sys (do file Partmgr.sys copy và đổi tên thành), copy và đổi tên file volsnap.sys thành DeepFrz.sys và khởi động lại máy!
Lưu ý là có 2 bước rõ ràng: đổi tên, copy và đổi tên!

Tuungvh

Gà con
Ctrl +shift+f8, nếu bạn chưa thay đổi thì đây là phím tắt để gọi nó ra