Hỏi/ Thắc mắc - Không cài được win7+win10 msi a320m pro-m2 v2 chạy cpu amd qe200 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không cài được win7+win10 msi a320m pro-m2 v2 chạy cpu amd qe200

sacks

Gà con
Mình đã thử đủ kiểu , từ chuyển bios sang uefi và ngc lại . Chuyển định dạng ổ cứng từ mbr sang gpt và ngc lại nhưng không cài đc win vì lỗi không nhận ổ cứng/phân vùng "no drive were found " . Bản win không nhận ổ cứng , usb boot vẫn chạy ngon lành . Mong anh em chỉ giáo

MrTien

Rìu Bạc
chắc để default bios rồi tạo usb boot bằng rufus , chọn MBR rồi thử lại xem @@!

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Tớ cứ dùng UltraISO Write Disk Image tệp ISO của bản Windows gốc vào USB Fat32 và cài từ USB ít bị lỗi.
Lỗi không nhận ổ cứng, tôi thấy có mấy lỗi như sau:
1) Ổ cứng hỏng, lỗi bo mạch của ổ cứng -> gỡ ổ cứng test ở máy khác hoạc lấy ổ cứng máy khác test
Có trường hợp cũng rất hi hữu đó là ổ cứng bị đóng băng hoặc bị mã hóa, mình không biết cài lại Win xóa phân vùng => Cuối cùng là 1 đống bầy nhầy và vứt luôn ổ cứng.
2) Ổ cứng trước cài hệ x32 giờ mình cài hệ x64 hoặc ngược lại -> Dùng bản phù hợp boot vào xóa hết phân vùng (xóa sạch cả mấy phân vùng system) đưa ổ cứng về dạng ban đầu. Sau đó thoát và dùng bộ cài mới cài vào.
3) Ổ cứng đang ở chuẩn MBR mà mình cài chuẩn GPT (với UEFI boot) -> chọn menu boot của main rồi vào test thử nó ở chuẩn nào (với trường hợp không vào được Win) -> Cũng xóa hết phân vùng của chuẩn cũ -> Thoát -> Boot vào theo chuẩn mới -> Tạo lại phân vùng.
4) Mainboard không hỗ trợ bộ cài (do thiếu Driver nhận ổ cứng), thông số main bạn msi a320m pro-m2 v2 có supports DDR4 1866/ 2133/ 2400/ 2667(OC)/ 2933(OC)/3200(OC)+ MHz -> có thể main sau này không hỗ trợ Win 7, nhưng nó có công cụ add driver để nhận ổ cứng, bạn xem bộ driver main có không. Trước kia tôi có gặp main Giga H110 trên web của hãng có hỗ trợ công cụ chèn driver để cài Win 7.

sacks

Gà con
Tháo hết các ở cứng khác chỉ chừa lại 1 ổ để cài win , thử cài lại xem có được ko
Cũng có thể , để mình thử , vì mình đang xài 2 ổ , ssd để cài win và 1 hdd chứa dữ liệu
Tớ cứ dùng UltraISO Write Disk Image tệp ISO của bản Windows gốc vào USB Fat32 và cài từ USB ít bị lỗi.
Lỗi không nhận ổ cứng, tôi thấy có mấy lỗi như sau:
1) Ổ cứng hỏng, lỗi bo mạch của ổ cứng -> gỡ ổ cứng test ở máy khác hoạc lấy ổ cứng máy khác test
Có trường hợp cũng rất hi hữu đó là ổ cứng bị đóng băng hoặc bị mã hóa, mình không biết cài lại Win xóa phân vùng => Cuối cùng là 1 đống bầy nhầy và vứt luôn ổ cứng.
2) Ổ cứng trước cài hệ x32 giờ mình cài hệ x64 hoặc ngược lại -> Dùng bản phù hợp boot vào xóa hết phân vùng (xóa sạch cả mấy phân vùng system) đưa ổ cứng về dạng ban đầu. Sau đó thoát và dùng bộ cài mới cài vào.
3) Ổ cứng đang ở chuẩn MBR mà mình cài chuẩn GPT (với UEFI boot) -> chọn menu boot của main rồi vào test thử nó ở chuẩn nào (với trường hợp không vào được Win) -> Cũng xóa hết phân vùng của chuẩn cũ -> Thoát -> Boot vào theo chuẩn mới -> Tạo lại phân vùng.
4) Mainboard không hỗ trợ bộ cài (do thiếu Driver nhận ổ cứng), thông số main bạn msi a320m pro-m2 v2 có supports DDR4 1866/ 2133/ 2400/ 2667(OC)/ 2933(OC)/3200(OC)+ MHz -> có thể main sau này không hỗ trợ Win 7, nhưng nó có công cụ add driver để nhận ổ cứng, bạn xem bộ driver main có không. Trước kia tôi có gặp main Giga H110 trên web của hãng có hỗ trợ công cụ chèn driver để cài Win 7.
1,2,3 mình đã loại trừ vì mình đã ghost win10 và chạy ầm ầm , ổ cứng đã dùng diskpart hoặc sếu partition format , đổi đồng bộ bios legacy/mbr và uefi/gpt . Lý do 4 cũng ko hẳn , vì mình cài win10 nó cũng báo lỗi lúc khởi động bộ cài .
Chủ thớt thử làm như sau:
Default Bios => Disable Fastboot => Disable Secure Boot => Cài windows
Để e thử .
Cảm ơn mọi ng nha . Nếu khắc phục đc e sẽ báo lại

sacks

Gà con
chắc để default bios rồi tạo usb boot bằng rufus , chọn MBR rồi thử lại xem @@!
Bạn tạo win mini vào cài là nhanh nhất nhé
Cũng như nhau cả thôi bạn ơi, cơ bản là khi chạy bản cài win bằng USB , trên win mini ( WINNT setup ) , thì bản win ko nhận thấy bất kỳ ổ cứng nào .
Mình nghĩ nguyên nhân xuất phát từ việc tương thích giữa bản win7/10 với các dòng Main mới .
Nghe đâu bên diễn đàn nước ngoài bảo trong hướng dẫn sử dụng thì MSI ko hỗ trợ bản cài qua USB mà chỉ hỗ trợ qua CD/DVD . Vậy ko lẽ phải mua đĩa cài gốc + sắm ổ CD/DVD @@!

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
Cũng như nhau cả thôi bạn ơi, cơ bản là khi chạy bản cài win bằng USB , trên win mini ( WINNT setup ) , thì bản win ko nhận thấy bất kỳ ổ cứng nào .
Mình nghĩ nguyên nhân xuất phát từ việc tương thích giữa bản win7/10 với các dòng Main mới .
Nghe đâu bên diễn đàn nước ngoài bảo trong hướng dẫn sử dụng thì MSI ko hỗ trợ bản cài qua USB mà chỉ hỗ trợ qua CD/DVD . Vậy ko lẽ phải mua đĩa cài gốc + sắm ổ CD/DVD @@!
Bạn đã thử vào những ứng dụng kiểu như MiniTool Partition Wizard chưa ? xem có bị ẩn ổ đĩa không ?

lamchelseafan

Búa Gỗ
Cách giải quyết thích hợp nhất là tích hợp bộ driver của mainboard dùng CPU AMD ( USB 3.0, Sata ) vào bộ source win . Đây cũng là nhược điểm của các main AMD vì tích tương thích chưa cao, Main Intel không bao giờ bị mấy cái lỗi vớ vẩn này. TRong trường hợp này có thể main MSI nói trên dùng drivers Sata mà win 10 hay win 7 nhận không ra, nhưng win 10 hay win 7 sẽ cho mình add thủ công qua USB hay DVD