Nhờ tư vấn - Lỗi "The disk is write protected" sau khi sử dụng Rufus để tạo boot win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Lỗi "The disk is write protected" sau khi sử dụng Rufus để tạo boot win 10

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Mọi người giúp em với ạ. E đã thử mọi cách trên mạng từ phần mềm can thiệp đến safe mode...v...v đếu không format lại được USB và cũng không copy hoặc paste vào USB. Nhân tiện cũng cho em hỏi là hiện tại em dùng RUFUS tạo boot win 10 trên file ISO WIN 10 1903 update gần đây mà toàn báo lỗi "ISO image extraction failure"
sau đó cái USB cũng tèo theo luôn. Các pro giúp em với :'( huhu....

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
tool format usb ko dc ak bạn ? còn 1 cách cuối cùng là nạp lại firmware cho usb , còn cách đó ko dc nữa thì vất đi thôi bạn, usb rẻ lắm rồi

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
tool format usb ko dc ak bạn ? còn 1 cách cuối cùng là nạp lại firmware cho usb , còn cách đó ko dc nữa thì vất đi thôi bạn, usb rẻ lắm rồi
Vâng bác khéo là vứt nó đi thôi. Nhưng cho em hỏi cái câu thứ 2 ý. E thử mấy cái USB rồi đều bị lỗi và không boot được win 10 vô USB

lvt491

Rìu Vàng Đôi
USB thì tạo boot với mấy bản WinPE cho nó nhẹ. Boot vào WinPE rồi cài Win10 hay nghịch gì trong đó thì nghịch. Giải nén cả đống file của bộ cài Win vào tội cái USB đó ra :D

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Dạ vâng. Cơ mà cho e hỏi cái tạo boot WIN 10 bản 1903 lên USB toàn bị báo lỗi ISO image extraction failure
Có nhiều trường hợp xảy ra vấn đề này, một số thường gặp là:
  • File ISO tải về lỗi
  • Ổ đĩa bạn lưu file ISO bị lỗi
  • USB lỗi
  • Cổng USB lỗi
  • Hoặc các trường hợp khác
Bạn thử kiểm tra lại nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng. Cơ mà cho e hỏi cái tạo boot WIN 10 bản 1903 lên USB toàn bị báo lỗi ISO image extraction failure
Bạn làm bản nào bị lỗi thì gửi lại cái link đó cho tôi, tôi sẽ dùng Rufus mới nhất tạo trên usb và báo lại kết quả cho bạn nhé.

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Bạn làm bản nào bị lỗi thì gửi lại cái link đó cho tôi, tôi sẽ dùng Rufus mới nhất tạo trên usb và báo lại kết quả cho bạn nhé.
e lấy bản ISO là bản này ạ.
Hiện tại anh có bản nào boot bằng RUFUS được thì cho e xin với ạ!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
e lấy bản ISO là bản này ạ.
Hiện tại anh có bản nào boot bằng RUFUS được thì cho e xin với ạ!

Bạn đợi tôi test nhe, tôi sẽ gửi hình ảnh cho bạn xem, bây giờ đang load về:

6196

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
E tìm được mấy cái nạp FW nhưng không biết cái nào phù hợp cả. Có bác nào biết giúp em với

Link tải FW đây ạ
Vọc cả đêm cũng không được :'(

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là các hình khi thao tác với bản Rufus mới nhất, tôi chưa test boot vào UEFI hay MBR, gửi hình cho bạn xem trước, bạn thử làm giống y như hình trên Rufus xem kết quả có giống bên tôi không nhé:

6197

6199

6198

6200

6201

6202

HÌnh hoàn tất và thông báo từ Rufus:

6203

Sau đó tôi dùng Bootice check lại xem thế nào:

6204

Process PBR, có hai phần MBR0 và MBR1 như 2 hình dưới đây:

6205

MBR 1, nó không có check nào cả, tôi sẽ test boot vào máy UEFI và báo kết quả sau:

6206

Mời xem tiếp post kế vì hệ thống báo đã có 10 hình rồi cho một cmt:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xác nhận với bạn, khi tôi để y nguyên hiện trạng của usb như các hình trên, boot thành công vào cả hai máy desktop UEFI và Legacy. Vậy là file ISO không lỗi, lỗi có thể do bạn không chọn đúng các options trên Rufus, bạn lưu ý thật kỹ từng mục tôi đã đánh số thứ tự ở hình đầu tiên, cứ làm y như vậy sẽ thành công. Còn cái usb cũ của bạn, tôi khuyên bạn nên bỏ đi, mua lại cái mới mà làm cho an toàn.

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
mình chẳng bao giờ dùng rufus cả.
1. Format usb bằng diskpart trong CMD admin
- diskpart - list disk - select disk x - clean - con gpt - create partition primary - format quick fs=FAT32 label = win10 - assign
2. Dùng ultraiso giải nén iso vào usb (không dùng winrar, đã gặp nhiều lỗi khi dùng winrar, 7zip chưa dùng qua nên k rõ)
3. Tiến hành boot thôi, và hầu như là boot ok cả legacy và UEFI

malemkhoang

Rìu Chiến
Coi từ đầu tới h thì thấy cái USB của chủ thớt nó là cái loài USB fa kê (fake).
Chuyện chẳng có gì mà ầm ĩ.
Như #2, cho vào thùng rác thôi.

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Xác nhận với bạn, khi tôi để y nguyên hiện trạng của usb như các hình trên, boot thành công vào cả hai máy desktop UEFI và Legacy. Vậy là file ISO không lỗi, lỗi có thể do bạn không chọn đúng các options trên Rufus, bạn lưu ý thật kỹ từng mục tôi đã đánh số thứ tự ở hình đầu tiên, cứ làm y như vậy sẽ thành công. Còn cái usb cũ của bạn, tôi khuyên bạn nên bỏ đi, mua lại cái mới mà làm cho an toàn.
Cái Partition Scheme trong rufus để MBR không được để GPT à bác?