Nhờ tư vấn - Lỗi "The disk is write protected" sau khi sử dụng Rufus để tạo boot win 10 | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Lỗi "The disk is write protected" sau khi sử dụng Rufus để tạo boot win 10

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác xem bài này nó trực quan nè

Bài viết này chỉ dành cho máy UEFI thôi cháu, nếu như cháu chọn convert sang GPT, bác đã từng thử tạo boot theo dạng này thì không thể nào boot vào máy Legacy được đó cháu. Hình trong bài viết cho thấy tất cả usb đã format theo dạng Fat32, tác giả cũng không chụp rõ file install.wim hay install.esd có size là bao nhiêu? Nếu size> 4GB mà họ vẫn chép vào được thì bác mới tin cháu à. Thường thì file install.esd có size nhỏ hơn install.wim.

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Bạn nhìn lại cái hình của bạn và cái hình đầu tiên của tôi xem nó có giống nhau không bạn? Bạn chọn sai một chổ rồi đó.
USB Không format sang NTFS được thì lỗi là phải rồi bạn à, trong USB nó sẽ có 2 phân vùng, một là Fat32 mà Rufus đã làm với Fat12, có pv này thì mới boot vào UEFI được. Hai là NTFS, đây chính là nơi để nó chép toàn bộ file ISO vào. Bạn có biết dùng lệnh diskpart để clean cái usb không?
Ban đầu e làm y nguyên rồi. Giống cả cái tích. Nhưng lạ 1 chỗ là cái chọn BIOS hay NTFS khi select file ISO thì nó mặc định luôn, không còn cái nào chọn được cả. Còn cái clean thì e biết ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Con trước giờ k copy nên cũng k rõ, nhưng vẫn bung nén được, chỉ cần nhấn phải vào file iso, chọn ultraiso - extract to - chọ usb - ok là mọi thứ tự động hết, boot chưa khi nào gặp lỗi. Nên con k rõ là có tự copy đc hay k nữa. Nhưng con dùng winrar thì lại k boot đc.

Cháu còn giữ các usb đó không? Nếu còn thì cháu check lại các file install.wim, hay install.esd từ sources xem size của nó là bao nhiêu nhe. Bên đây bác đã thử rất nhiều lần với size >4GB đều bị báo lỗi cháu à. Chỉ có một cái tools khác, tools này đã có từ rất lâu, tên của nó là WinSetupfromUSB, cái này nó chép được file .wim lớn hơn 4GB, nhưng nó split file đó ra cháu ơi, không phải nguyên một khối đâu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ban đầu e làm y nguyên rồi. Giống cả cái tích. Nhưng lạ 1 chỗ là cái chọn BIOS hay NTFS khi select file ISO thì nó mặc định luôn, không còn cái nào chọn được cả. Còn cái clean thì e biết ạ

Nếu nói mặc định thì ở chổ Target System nó phải là BIOS or UEFI, cái hình bạn gửi ở trên nó không giống. Nếu muốn sửa lại thì bạn nhấn phím Alt và E cùng lúc, sửa lại cho nó thành BIOS or UEFI.

Phần NTFS ở dưới, bạn để y nguyên, không sửa gì cả bạn nhe.

Nếu bạn đã biết dùng lệnh clean từ diskpart thì usb sẽ sach sẽ hoàn toàn, chạy các lệnh tiếp theo như bài viết của bạn khác giới thiệu, bạn không cần chạy lệnh: con gpt, phần format thì chạy lệnh: format fs = NTFS quick, bạn xem cái hình này từ bài viết đó, sửa fat32 thành NTFS, làm từng bước là được:

6227

Sau khi bạn làm xong, tôi muốn xem thêm từ usb của bạn với hình minh hoạ như sau, bạn làm thao tác y như hình dưới đây và gửi hình cho tôi xem nhe:

6228

flyhuy

Búa Gỗ
Nạp lại FW cho usb cần phải vào safe boot và các FW trên mạng toàn là từ bản global nên hoạt động k tốt đâu. Bạn cố gắng tìm cách đọc lại định dạng file từ usb nhé. Sử dụng MS-DOS command như bạn
Hoang Duch2 là một cách khá ổn, đừng nghĩ nhiều về việc nạp FW

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Cháu còn giữ các usb đó không? Nếu còn thì cháu check lại các file install.wim, hay install.esd từ sources xem size của nó là bao nhiêu nhe. Bên đây bác đã thử rất nhiều lần với size >4GB đều bị báo lỗi cháu à. Chỉ có một cái tools khác, tools này đã có từ rất lâu, tên của nó là WinSetupfromUSB, cái này nó chép được file .wim lớn hơn 4GB, nhưng nó split file đó ra cháu ơi, không phải nguyên một khối đâu.
6229

cái này là cái có file install lớn nhất của con và nó chưa tới 4GB, còn win 10 thì là file install.esd nó chỉ có 3.3 GB thôi.
hèn chi con chưa gặp lỗi bao giờ, vẫn chạy ok.
mà win 10 của con cũng 64bit, bản 1903, mà sao file esd nhỏ, còn của bác to thế

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xem phần đính kèm 6229
cái này là cái có file install lớn nhất của con và nó chưa tới 4GB, còn win 10 thì là file install.esd nó chỉ có 3.3 GB thôi.

Bản đó của bạn chủ topic đang làm, size của file ISO là: 4.70GB đó cháu.

vinhkm6

Rìu Bạc
Xem phần đính kèm 6229
Nếu file lớn 4gb thì cài winpe bằng winnt dễ hơn nhỉ bác @Hoang Duc2

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Nếu nói mặc định thì ở chổ Target System nó phải là BIOS or UEFI, cái hình bạn gửi ở trên nó không giống. Nếu muốn sửa lại thì bạn nhấn phím Alt và E cùng lúc, sửa lại cho nó thành BIOS or UEFI.

Phần NTFS ở dưới, bạn để y nguyên, không sửa gì cả bạn nhe.

Nếu bạn đã biết dùng lệnh clean từ diskpart thì usb sẽ sach sẽ hoàn toàn, chạy các lệnh tiếp theo như bài viết của bạn khác giới thiệu, bạn không cần chạy lệnh: con gpt, phần format thì chạy lệnh: format fs = NTFS quick, bạn xem cái hình này từ bài viết đó, sửa fat32 thành NTFS, làm từng bước là được:

Xem phần đính kèm 6227

Sau khi bạn làm xong, tôi muốn xem thêm từ usb của bạn với hình minh hoạ như sau, bạn làm thao tác y như hình dưới đây và gửi hình cho tôi xem nhe:

Xem phần đính kèm 6228
E format sang NTFS rồi nhưng mà bên hệ thống win 10 toàn báo lỗi rồi đòi repair, repair thì lại mất định dạng luôn. Định dạng lại không repair thì USB lại bị chiếm dung lượng mặc dù mới clean xong. Khó hiểu quá bác ơi :'(

Quachthu97

Búa Gỗ Đôi
Còn đây là e kiểm tra ngay lúc nó bị chiếm dung lượng:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
E format sang NTFS rồi nhưng mà bên hệ thống win 10 toàn báo lỗi rồi đòi repair, repair thì lại mất định dạng luôn. Định dạng lại không repair thì USB lại bị chiếm dung lượng mặc dù mới clean xong. Khó hiểu quá bác ơi :'(

Đang nói về cách làm với diskpart, sao bạn lại làm theo từ Win, bạn làm lại các lệnh clean, create và format, assign với diskpart và gửi hình cho tôi xem lại nhe.

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
mình đang format usb sang exfat, chờ xíu mình test thử boot k rồi báo, nếu thành công thì cái file 5 GB cũng ok luôn
và cuối cùng là không được
có lẽ sẽ chuyển hướng, dùng diskpart chia ra 2 partition, 1 chứa file efi boot, còn lại chuyển sang exfat hoặc ntfs chứa bộ cài.
mai mốt rãnh test thử xem mới đc

Sửa lần cuối: