Thảo luận - Dòng lệnh cuối cùng để CỨU và VỚT Windows 10 trước khi cài lại | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Dòng lệnh cuối cùng để CỨU và VỚT Windows 10 trước khi cài lại

caniquyvnz

Rìu Bạc
Hi ae

Mình thấy bên kia có bài viết hay về khôi phục Windows 10 bằng dòng lệnh. khi chúng ta quên tạo backup thì thử sài nó coi có giúp ích gì được không ha.? mục đích của mình củng giống như chủ thớt đả nói bên dưới.!!
Đầu tiên thanks chủ thớt (Nozomi Sasaki-bên kia) đả up bài này , Mình xin up lại {byebye}

Chuyện là mấy hôm trước PC e đang dùng thì bị sập nguồn đột ngột, nếu ko may thì hdd hay ssd cũng ko đỡ đc cái lỗi kinh điển này của thằng Windows 10, đó là "Automatic Repair Loop", các lần khởi động lại sau đó đều dừng ở bước này

Quote:
google mấy nơi thử đều tạch, cay cái là trước đó lại tắt System Restore nên ko thể khôi phục điểm sao lưu trước đó của hệ thống

đây, tắt cái này

Quote:
nếu bác nào đã backup trước đó thì từ cái ảnh thông báo lỗi đầu tiên chọn Advanced options > Troubleshoot > System Restore tới cái bảng nó cho chọn điểm khôi phục trước, may ra thì nó có tác dụng, còn nếu vẫn tạch thì các bác xem tiếp

Quote:
một số bài hướng dẫn tìm đc thì nó sẽ hướng dẫn sử dụng cái lệnh huyền thoại này trong Command Prompt

Code:
sfc /scannow
hay các biến thể khác nữa nhưng vẫn có mặt câu lệnh trên, một số hướng dẫn xem thêm trên youtube nữa, trong trường hợp e gặp đều vẫn tạch, ko ăn thua, reset lại vẫn ăn ngay cái lỗi ở ảnh trên cùng, bó tay mất gần một ngày, cũng đã tính boot cái winpe ra usb rồi sao data quan trọng từ ổ C: ra, nhưng mà mới nhớ ra là trên mấy trình duyệt có một số cái quan trọng chưa kịp backup mà cũng ko biết cách lưu lại thư mục trình duyệt và sau này khôi phục kiểu gì, rồi cả một loạt ứng dụng đang đăng nhập rất nhiều acc khác nhau, nghĩ thôi đã thấy rất nản nếu phải cài lại rồi nhập liệu lại từ đầu
chán nên bỏ máy đấy cho đến đêm thì tự dưng nổi hứng e yêu khoa học{what}, cố hỏi thêm cụ google vài phát nữa thì nó dẫn tới 1 dòng lệnh chưa nhìn thấy bao giờ

Code:
bcdedit /set {default} recoveryenabled No
các bác theo lại các bước từ thông báo lỗi ở ảnh đầu tiên tới bước này để vào Command Prompt

Quote:
cái câu lệnh trên đã gần như giải quyết đc vấn đề rồi, nó sẽ tắt hoàn toàn cái chức năng tìm lỗi và sửa lỗi tự động hết sức củ chuối của windows 10, nhưng để cho chắc cú thì thêm 1 dòng này nữa, cũng trong Command Prompt luôn, câu lệnh này có ý ngĩa khôi phục lại Windows Registry đã đc Windows 10 tự động sao lưu trước đó trong mục RegBack

Code:
copy c:\windows\system32\config\RegBack\* c:\windows\system32\config
*gõ All để chép hết nếu nó có yêu cầu

**khi vào Command Prompt thì mặc định nó sẽ bắt đầu từ ổ X:\...
trong trường hợp các bác gõ lệnh trên mà ko có tác dụng thì trỏ về ổ cài Windows, vd gõ C: rồi Enter, nhập lại dòng lệnh

khởi động lại máy và thật là toẹt vời khi đã vào đc windows 1 cách ngon lành, mọi thứ đều ổn, đều như cũ như chưa có chuyện gì xảy ra, mong là nó sẽ giúp ích cho các bác khi gặp phải trường hợp này.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Ở màn hình Boot thì dùng lệnh này để tắt Auto repair
bcdedit /set {default} recoveryenabled No = Disable Automatic Repair
bcdedit /set {default} recoveryenabled Yes= Enable Automatic Repair
Nếu đang ở trong Win mà muốn tắt cái này thì dùng lệnh này

bcdedit /set {current} recoveryenabled No

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Tưởng chừng đơn giản.. Laptop tôi win 10 sau khi thử update driver Card Màn hình AMD thì máy treo
Lỗi màn hình xanh Stop Zero Code
Đã thử 2 bản back up vào 5 và 3 ngày trước vẫn bị lỗi như vậy không thể vào được màn hình ( Vẫn Xanh)
Đã vào Safemode nạp lại Boot bằng Ease BCD và vẫn bị xanh ...
Còn mỗi cách của thới tí check lại xem
Oái oăm quá từ 17h00 6-11đến nay

huuhieu012345

Rìu Sắt
Tính năng system restore cực kỳ quan trọng trong việc sử dụng win. Mình toàn kéo mức 30% dung lượng cho SR để nó tự chụp lại máy khi rỗi hoặc khi cài 1 phần mềm nào mới vào nó chụp setting lại. Khi nào cảm thấy dính malware hay adware hay một số lỗi vặt của win thì restore lại bản chụp gần nhất là mọi việc lại ok hết, ngoại trừ dính virus mã hóa. Thi thoảng rảnh tay vào SR click xóa tất cả bản chụp trước đây để giải phóng ít dung lượng thừa rồi tiện tay tạo một bản chụp ngay lúc này luôn thì vẫn có bản "ghost mini" để dùng khi có "biến". SR nó y như 1 "bản ghost siêu nhẹ" của win vậy. Nếu cài win hoặc reset lại win và cả mớ driver là một cực hình thì tính năng này bị khá nhiều ae sai lầm tắt đi bởi vì nó "NGỐN DUNG LƯỢNG Ổ CỨNG". Việc ngốn vài GB ổ cứng cho SR chẳng là gì so với lúc ngồi vò đầu bức tóc cài win là mấy{big_smile}

huuhieu012345

Rìu Sắt
Tưởng chừng đơn giản.. Laptop tôi win 10 sau khi thử update driver Card Màn hình AMD thì máy treo
Đã thử 2 bản back up vào 5 và 3 ngày trước vẫn bị lỗi như vậy không thể vào được màn hình ( Vẫn Xanh)

Tạo usb cài win 7 kèm 1 file wan driver offline chừng 2GB là mọi việc lại ổn thô

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn thử dùng bản WinPE của Anhdv, chọn tools Macrium Reflect\Restore \chọn Fix boot Windows.... thử xem có kết quả không nha bạn. Phần WinPE của Anhdv bạn có thể vào topic này:

https://vn-z.vn/threads/anhdv-boot-bo-cong-cu-cuu-ho-may-tinh-chuyen-nghiep.16658/

dungltcd

Lạt Ma
Máy bạn đâu phải lỗi boot mà nạp lại boot, Vào safe mode đc rồi thì sao không Rollback lại cái driver VGA.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Máy bạn đâu phải lỗi boot mà nạp lại boot, Vào safe mode đc rồi thì sao không Rollback lại cái driver VGA.

Ở chổ Roll back như hình thì khi máy hư VGA nó có sáng lên không cháu? Máy của bác hiện tại mở ra như thế này:

7701

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Híc. nó đơn giản thế thì ... không biết có bác nào lên Master khoản fix lỗi vặt của win chứ ... em thấy nhiều lỗi nó ức chế =)). em mới reset win vào vào lại oke rồi mấy bác. (tiếc là bay một mớ soft-hiu hiu..)

dungltcd

Lạt Ma
Ở chổ Roll back như hình thì khi máy hư VGA nó có sáng lên không cháu? Máy của bác hiện tại mở ra như thế này:

Thì bạn ấy bảo là thử Update Driver Vga và bị BSOD nên sẽ có Phần Rollback bác ah, chứ cái này liên quan đến Boot đâu bác.
7703

Híc. nó đơn giản thế thì ... không biết có bác nào lên Master khoản fix lỗi vặt của win chứ ... em thấy nhiều lỗi nó ức chế =)). em mới reset win vào vào lại oke rồi mấy bác. (tiếc là bay một mớ soft-hiu hiu..)
Bạn có vấn đề trong suy nghĩ khi cố phức tạp mọi thứ lên. Tôi dùng Win 10 thấy bình thường mà, Win10 giờ ngon rồi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thì bạn ấy bảo là thử Update Driver Vga và bị BSOD nên sẽ có Phần Rollback bác ah, chứ cái này liên quan đến Boot đâu bác.
Xem phần đính kèm 7703

Bạn có vấn đề trong suy nghĩ khi cố phức tạp mọi thứ lên. Tôi dùng Win 10 thấy bình thường mà, Win10 giờ ngon rồi.

À bên cháu sao mà Roll Back Driver nó sáng lên như vậy, bên bác lại bị mờ đi, máy của cháu phần VGA vẫn bình thường phải không? Vậy không biết máy bên bác bị gì rồi?

dungltcd

Lạt Ma
À bên cháu sao mà Roll Back Driver nó sáng lên như vậy, bên bác lại bị mờ đi, máy của cháu phần VGA vẫn bình thường phải không? Vậy không biết máy bên bác bị gì rồi?
Mặc định khi update Driver thì Win nó vẫn lưu lại một bản Driver cũ để cho mình Rollback bác ạ, Máy bác chắc vẫn là bản driver đầu tiên mà chưa update, hay bác có dùng pm dọn dẹp hệ thống gì không cái này cháu ko chắc.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd, sáng nay bác vào một bản Win 1903 khác nữa, cũng thấy Roll Back Driver bị mờ đi, sau khi install lại NVIDIA thì nó hết rồi. Có mấy hình mình hoạ đây:

Bản 1909 hôm qua bác chưa cài thêm Geforce, dùng mặc định của NVIDIA của máy nên nó không bị mờ Roll Back, còn tất cả các bản Win còn lại trong máy đều chạy thêm cái Geforce này, nó báo có driver mới mà mình chưa làm nên mới bị mờ đó cháu.

caniquyvnz

Rìu Bạc

bạn thử lại cách trên coi được không? hi vọng bạn sớm khắc phục đươc tình trạng lổi này {feel_good}

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
bạn thử lại cách trên coi được không? hi vọng bạn sớm khắc phục đươc tình trạng lổi này {feel_good}

Đã test cách chủ thớt và không được bác. =D
Em Boot vào Reset Win và đã vào được rồi bác =) cái lỗi gặp nhiều lần mà ngại vọc lại chưa biết phải xử lý nó thế nào

caniquyvnz

Rìu Bạc
Đã test cách chủ thớt và không được bác. =D
Em Boot vào Reset Win và đã vào được rồi bác =) cái lỗi gặp nhiều lần mà ngại vọc lại chưa biết phải xử lý nó thế nào

-vậy bạn tìm cách khác thử coi sao- hay có ae nào biết lổi của swertlove93 thì hổ trợ bạn cái {sure}