Thảo luận - Thiết lập máy tính để sử dụng Intel Optane tăng tốc máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Thiết lập máy tính để sử dụng Intel Optane tăng tốc máy tính

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Hiện này mình đang thực hiện cài đặt máy tính với ý định tạo hệ thống Intel Optane nhưng ... chưa thành công, mong các bạn đã thực hiện được vào thảo luận, góp ý để mình hoàn thiện, cũng tạo ra các thủ thuật hay khi sử dụng máy tính Windows.
Hiện nay mình có
1. Phần cứng:
Main Giga B365M D2V có cổng NVMe PCIe Gen3 x4 2280 M.2 Connector (Up to 32 Gb/s)
CPU Core i3 9100F
Card màn hình Zotac GTX 750 2G DDR5 128bit
Ram DDR4 Corsair 8G 2666
Intel OPTANE 16GB nhân vật chính
Ổ cứng WD Blue 500G
Nguồn Antec CST 300W
2. Phần mềm: Bộ cài Windows 10x64 1909
Hiện mình đa thực hiên 2 cách
1) Cài hệ điều hành với GPT UEFI boot rồi lắp Intel optane, chạy phần mềm Intel optane
2) Nâng cấp Bios lên phiên bản cao nhất F4, thiết lập hỗ trợ Intel Optane rồi mới cài Windows
Cả 2 cách này mình đều gặp lỗi "Your system bios configuration is not compatible with intel optane memory". Tham khảo nhiều video thì các vị ấy nói sùi bọt mép và chả đâu vào đâu. Có một số người cũng đặt câu hỏi giống mình mà chưa thấy có cách giải quyết.
Vậy lỗi do đâu?
- Do mình dùng 1 ổ HDD chia là 2 phân vùng C cài Windows 10 và D chứa dữ liệu. Vì mình thấy các thuyết gia Youtube dùng cả ổ cứng 1 TB để cài HĐH.
- Ở cách 1 mình dùng chế độ AHCI thì thấy phân vùng ổ Intel optane. Vì lỗi nên mình có dùng Skill Disk xóa trắng ổ.
- Ở cách 2 mình thiết lập Bios hỗ trợ RST thì ổ Imtel Optane biến đâu mất.
Cách bạn nào trong vn-zoom đã thiết lập máy ở chế độ này vào chia sẻ và hỗ trợ nhé!
p/s: Mình đủ khả năng tậu con SSD M.2 Nvme để tăng tốc PC, nhưng cứ muốn khám phá nên đừng khuyên mình thay thế cách này nhé!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình k có đủ kinh tế để thử như bạn, nên chỉ biết gg giúp bạn thôi
mình vào trang intel thấy pdf của nó link từng phần, có vẻ cụ thể đó, bạn xem thử đi

ansos123

Rìu Bạc
bạn thử cài Windows bản cũ đi, bản 1809 hay 1903 cũng đc xem ntn. Windows mới chưa ổn định, dễ lỗi driver nên ko tương thích với Intel optane thì sao ?

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Cuối cùng thì tôi cũng đã thực hiện được chức năng này. Công nhận tốc độ của nó nhanh không kém SSD khi đang sử dụng ổ HDD. Cách làm:
Phần cứng:
Main có hỗ trợ khe M.2 NVME (hoặc có khe PCIe x 1 mua thêm card chuyển, tôi đoán là được)
CPU Intel thế hệ 8 trở lên
Ổ cứng SSD Intel Optane khuyên dùng 32G, bản 16G trên 1 số trang tầm 200k (bản OEM full box cho các laptop hoặc gỡ máy)
Ổ cứng HDD dung lượng lớn (dành cho các bạn chơi game đồ họa nặng càn lưu trữ cớ vài trăm G đến vài Terabyte)
Ram nhiều một tí nếu dùng bản Intel Optane 16G

Thực hiện:
1) Sao lưu dữ liệu
2) Mở chế độ hỗ trơ cài Intel Optane trong bios (chế độ này nó sẽ tắt AICH hoặc Raid), tắt hết các chức năng hhox trợ cài Lagacy trên ổ cứng.
3) Cài Windows x64 với boot UEFI: Tại bộ cài đặt trên USB Fat 32 hoặc burm ra đĩa DVD (tôi bị lỗi này khi dùng UltraISO tạo USB boot, bản 1903, 1909 tự động Format USB và chuyển thành NTFS mà tôi không biết nên khi cài không tạo được chế độ boot UEFI)
4) Sau khi cài Windows xong, cập nhật đầy đủ các driver, tốt nhất dùng Windows Update để cập nhật. tải bộ cài Intel Optane từ Driver của main (nếu có) hoặc từ Intel. Cài đặt nó như một app của Windows.
5) Kích hoạt chế độ Intel Optane từ app, nó sẽ định dạng ổ cứng Intel Optane thành bộ nhớ đệm, hoạt động như Ram mà có khả năng lưu trữ.
Kết của hệ thống mạnh lên cỡ 1/3 tổng thể (so với máy tính mình CPU thế hệ 9, Ram DDR4 bus 2666). Tốc độ đọc chưa test nhưng thấy nhanh hơn ổ SSD (tốc độ ghi 540MB/s) khoảng trên 1,5 lần. Tốc độ ghi có cải thiện nhưng không đột biến như tốc độ đọc.
Khuyến cáo: Cách làm này chỉ nên cài cho các máy chơi game cần lưu trữ nhiều mà khi chơi lại cần tốc độ cao, mua ổ SSD cỡ vài T sẽ tăng giá thành.
Hoặc các bạn dùng ổ cứng HDD nhưng muốn tốc độ nhanh như dùng SSD khi khởi động, chạy các app, phần mềm.
Cần lưu trữ dữ liệu khi cài đặt.

Intel Optane chạy như một app trên Windows, khi không cần thì Disable nó trên app trước rồi hãy thực hiện thay đổi.