Hỏi/ Thắc mắc - Kết nối mạng nội bộ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Kết nối mạng nội bộ

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Các bác cho hỏi trường hợp kết nối mạng nội bộ như sau:
Em dùng 2 laptop, 1 cái Win 10 Home, 1 cái Win 7 Ultimate, cùng chung qua 1 modem phát wifi, chung workgroup, chế độ mạng là private rồi, tên máy khác nhau. Thiết lập cho ổ cứng của máy dùng Win 7 chế độ share rồi, tắt password rồi. Vậy mà máy Win 10 thấy máy Win 7 mà ko đc quyền truy cập vào.
Vậy cách giải quyết ntn?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Em dùng 2 laptop, 1 cái Win 10 Home, 1 cái Win 7 Ultimate, cùng chung qua 1 modem phát wifi, chung workgroup, chế độ mạng là private rồi, tên máy khác nhau. Thiết lập cho ổ cứng của máy dùng Win 7 chế độ share rồi, tắt password rồi. Vậy mà máy Win 10 thấy máy Win 7 mà ko đc quyền truy cập vào.
Vậy cách giải quyết ntn?
Tại máy Windows 10 bạn cài thêm cái này nhé

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Vậy cách giải quyết ntn?
nó có hiện cái khung đòi nhập Computer Name và pass ko? trường hợp có thì mục Computer nam ta điền theo tên máy của Win 7 ô pass để trống là được.

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Computer name hay user name vậy bạn?
Computer name của máy Win 7. ở biểu tượng Computer ngoài màn hình desktop win 7 bạn nhấn chuột phải rồi chọn Properties. Trong cửa sổ Properties có hiện Device name ấy, điền nó vào rồi enter. Nhưng nó có hiện khung hình đó ko bạn?

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Tại máy Windows 10 bạn cài thêm cái này nhé

Xem phần đính kèm 30367
Cái này thì mình cài hết rồi bạn ạ. Ko biết có phải do bản Home hạn chế việc hoạt động mạng nội bộ hơn bản Pro ko.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
nó có hiện cái khung đòi nhập Computer Name và pass ko? trường hợp có thì mục Computer nam ta điền theo tên máy của Win 7 ô pass để trống là được.
Ko, nó chỉ hiện thông báo "Bạn ko có quyền truy cập vào..." mà thôi.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Mình tự xử lý đc rồi. Ngoài các bước bình thường thì ở thẻ Security của Folder, chọn Full Control cho Everyone là xử lý đc hết. :D
Thank cả nhà.

BenAND

Gà con
Trường hợp của mình, 2 máy win 10 làm nhiều cách nhưng không vào máy kia được, báo lỗi " Windows cannot access ... " (phần sau quên rồi), share full control rồi nhé. Qua hôm sau làm tiếp thì 2 máy lại không thấy nhau, mình bỏ không làm nữa, dạo vn-z thấy trường hợp này ghé vào cmt vài dòng.
Lúc đang xài win 7 thì còn homegroup là dễ giờ win 10 nó bỏ, mò muốn điên lúc được lúc không.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Trường hợp của mình, 2 máy win 10 làm nhiều cách nhưng không vào máy kia được, báo lỗi " Windows cannot access ... " (phần sau quên rồi), share full control rồi nhé. Qua hôm sau làm tiếp thì 2 máy lại không thấy nhau, mình bỏ không làm nữa, dạo vn-z thấy trường hợp này ghé vào cmt vài dòng.
Lúc đang xài win 7 thì còn homegroup là dễ giờ win 10 nó bỏ, mò muốn điên lúc được lúc không.
Win 10 cũng có Home Group mà bạn. Bạn thiết lập cả 2 máy đều là mạng Private nữa nhé.