Thảo luận - Bộ Cài Windows Server 2019 Essentials Version 1809 (Cảm Nhận Sử dụng bản WinSERVER Đầu Tiên) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Bộ Cài Windows Server 2019 Essentials Version 1809 (Cảm Nhận Sử dụng bản WinSERVER Đầu Tiên)

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
+ Các bạn đã quá chán nản với 100% DISK trên window 10.
+ Hãy cài bản Windows Server 2019 Essentials để trải nghiệm khi bạn sẽ chẳng bao giờ có thể nhìn thấy 1% Disk nào ở "task manager" nữa.

==> Không nhìn thấy "1% DISK nào ở Task Manager" không có nghĩ là bạn có thể tránh hoàn toàn lỗi 100% DISK nhé.

Mã:
Nếu muốn khắc phục lỗi 100% disk hãy thử mọi cách mà google có thể hướng dẫn thử mọi tool ( có chọn lọc) rồi hãy cài lại 1 bản win khác - cài trên 1 ổ cứng khác - nâng cấp lên SSD - NVME
 nếu cần thiết hãy nâng cấp lên 1 dàn máy mới và yêu cầu kỹ thuật họ cài cho bạn 1 bản window nói không với 100% disk nữa.

( Nếu có sai sót mong mọi người nhắc giúp em)

Vậy Windows Server 2019 Essentials là gì?

Theo tìm hiểu cơ bản thì mình được biết nó dùng cho những doanh nghiệp không bự ( tức những doanh nghiệp có qui mô nhỏ). Vậy qui mô nhỏ là thế nào? ==> Bạn có thể tìm hiểu tại đây.

Vậy có thể dùng bản Windows Server 2019 Essentials để thay thế cho những bản window khác dành cho người dùng cá nhân được không?

Dĩ nhiên là được!

Nếu bạn đánh đổi rất là nhiều thứ.

Thứ nhất là đánh đổi thời gian.

Vì chắc chắn sẽ có những phần mềm bạn cài đặt trên những bản win khác rất mượt mà nhưng với bản win sever này bạn sẽ phải google để fix. Ví dụ đơn cử như việc có thể chạy card wifi của laptop trong bản win này không ==> bạn sẽ phải cố mà fix để có thể sử dụng wifi trong bản win này nếu như không may mắn.

Thứ 2 là Nếu bạn chơi game. ==> thì hãy cố gắng cài driver cho đầy đủ rồi cài đặt game nhé. ==> cũng hãy chuẩn bị tinh thần google để cài đặt driver nhé.

Còn với nhu cầu cơ bản như word + excel + xem phim lướt web + coi phim + coi truyền hình online thì bản win này hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu cơ bản đấy.

Thế cài đặt máy in + máy photo công nghiệp + máy scan + share file thì thế nào?

==> Mình sẽ cập nhật thêm. Vì mình mới cài đặt cho nhu cầu cơ bản. Chưa chạy + kết nối thực tế với những thiết bị kể trên. Nhưng khả năng cao sẽ tương thích mượt mà vì nó dành cho doanh nghiệp be bé mà.

Cài antivirút được không?

==> mình cũng tính cài Mbam hay KIS hoặc KTS nhưng suy nghĩ 1 hồi thì quyết định cài bản "Kaspersky security 10.1 for Windows SERVER" ( không cr*ck nhé)
cài bản đúng theo bản window luôn. vì đằng nào nó cũng là win sever mà.

Sau khi lọ mọ cắm đầu cài xong thì quả thật nhìn giao diện "kas sever" mình có hơi ngạc nhiên vì nó toàn là chữ và chữ chứ không có hình như những bạn khác.

3132

Link tải tại đây:

Check mã toàn vẹn của File

Mã:
File: G:\17763.107.101029-1455.rs5_release_svc_refresh_SERVERESSENTIALS_OEM_X64FRE_EN-US.ISO
Size: 3416561061 bytes

Modified: Sunday, March 24, 2019, 11:43:10 AM

MD5: 38FA11F1275EF7D143342848108D71E1

SHA1: 0C6A364B54F9876559781AE047E2E3B26EC2CF7D

CRC32: F68FDF69

Link key active tại topic này nếu các bạn cần active thì inbox mình sẽ giúp.
( Mong Mods hay add qua đây bỏ qua giúp em vì hiện tại VNZ không tồn tại topic hỗ trợ active win sever)

Link hỗ trợ không chính thống: ( Bạn nhớ sử dụng câu từ lịch sự tối thiểu để nhờ sự hỗ trợ từ team)

Note: Hãy chắc chắn là bạn muốn trải nghiệm 1 bản win sever nào đó thì các bạn hoàn toàn có thể thử.
Em đã giật tít 1 cách hợp pháp.
Em sẽ cập nhật thêm thông tin về bản win này sau 1 thời gian sử dụng tiếp theo.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Trước hết thì Hoan hô tinh thần chia sẻ của bạn!
Sau thì xin đóng góp vài ý với bạn nhá:
Windows Server khó và hầu như không có người dùng cá nhân sử dụng. Vậy nên chủ đề về Windows Server rất hiếm (VNZ trước giờ cả com cả mới theo mình nhớ là không có topic nào về Windows Server cả - Đâu đó, thỉnh thoảng mới có 1 vài thông tin về Windows Server mà thôi).
Vậy nên để lập topic về Windows Server bạn nên tìm hiểu kỹ, trải nghiệm nhiều hơn > Chia sẻ cảm nhận, kinh nghiệm... Không kỳ vọng ở sự Tương tác, thảo luận, thắc mắc... về nó.

Còn về Tiêu đề:
Hiện nay đã có Quy định về cách đặt tiêu đề > Bạn nên xem để áp dụng cho đúng và hay.
(Nói thật là bỏ ngay thói quen giật Title đi bạn ạ)
Về tiêu bài này thì có mấy cái cần chỉnh sửa:
+Không có Windows Build 1809. (1809 là gì nếu chưa biết thì bạn nên tự tìm hiểu thêm - Khái niệm này đã nói nhiều rồi, bên VNZ.org không còn tư liệu nên không thấy & không cần giới thiệu lại nữa)
+100% Disk trên Windows 10 chỉ là cá biệt trên 1 số ít máy (tất nhiên tính trên ~1 tỷ thiết bị sử dụng Win 10 (mục tiêu của MS là thế, thực tế gần đây chưa thống kê) thì con số bị có thể tới hàng trăm ngàn.
  • % Disk cao là con số giao động và từng thới điểm - Update Windows, Drive, Cài đặt soft, app, windows hay soft đang xử lý tác vụ liên quan đến HDD....
  • Lỗi 100% Disk thường gặp là do xung đột drive, HDD lỗi. Nếu thường xuyên xảy ra, % Disk luôn cao... thì mới được gọi là lỗi.
Lỗi full disk thì chả từ Windows nào cả, Win nào cũng có (Windows 7 không có mục hiện thị trong Task Mamager mà thôi)
+Chả riêng gì Windows Server 2019 Essentials mới "không còn 100% Disk":
Có đầy - Hay nói như trên là việc bình thường, chỉ số ít bị:
Máy này chạy mạng nội bộ, đang có 2 máy trong mạng Map C:\ của nó để chạy PM bán hàng:

3138

Một máy khác cũng trong mạng đang chạy đơn:

3139

+ Còn 1 vấn đề quan trọng nữa chưa thấy nói đến: Kích hoạt Windows này thế nào?
(Thỉnh thoảng thấy có KEY dùng thử với bản 2019 này đấy).

Have fun!

Sửa lần cuối:

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Đọc qua bài này của bác thấy,nếu là cá nhân thì không nên dùng vì chưa thấy có cái hay hốn với win thông thường
Trải nghiệm cảm giác mới thôi bạn, chứ windows server cá nhân ít người sài vì rắc rối về phân quyền, tiện ích, luật lệ trên hệ thống windows. Sử dụng ko quen dễ cáu

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Đọc qua bài này của bác thấy,nếu là cá nhân thì không nên dùng vì chưa thấy có cái hay hốn với win thông thường
em cũng đã đề cập thẳng là chấp nhận bỏ thời gian để trải nghiệm mà bác.
mỗi bản win mỗi đối tượng sử dụng khác nhau mà bác.
Trước hết thì Hoan hô tinh thần chia sẻ của bạn!
Sau thì xin đóng góp vài ý với bạn nhá:
Windows Server khó và hầu như không có người dùng cá nhân sử dụng. Vậy nên chủ đề về Windows Server rất hiếm (VNZ trước giờ cả com cả mới theo mình nhớ là không có topic nào về Windows Server cả - Đâu đó, thỉnh thoảng mới có 1 vài thông tin về Windows Server mà thôi).
Vậy nên để lập topic về Windows Server bạn nên tìm hiểu kỹ, trải nghiệm nhiều hơn > Chia sẻ cảm nhận, kinh nghiệm... Không kỳ vọng ở sự Tương tác, thảo luận, thắc mắc... về nó.

Còn về Tiêu đề:
Hiện nay đã có Quy định về cách đặt tiêu đề > Bạn nên xem để áp dụng cho đúng và hay.
(Nói thật là bỏ ngay thói quen giật Title đi bạn ạ)
Về tiêu bài này thì có mấy cái cần chỉnh sửa:
+Không có Windows Build 1809. (1809 là gì nếu chưa biết thì bạn nên tự tìm hiểu thêm - Khái niệm này đã nói nhiều rồi, bên VNZ.org không còn tư liệu nên không thấy & không cần giới thiệu lại nữa)
+100% Disk trên Windows 10 chỉ là cá biệt trên 1 số ít máy (tất nhiên tính trên ~1 tỷ thiết bị sử dụng Win 10 (mục tiêu của MS là thế, thực tế gần đây chưa thống kê) thì con số bị có thể tới hàng trăm ngàn.
  • % Disk cao là con số giao động và từng thới điểm - Update Windows, Drive, Cài đặt soft, app, windows hay soft đang xử lý tác vụ liên quan đến HDD....
  • Lỗi 100% Disk thường gặp là do xung đột drive, HDD lỗi. Nếu thường xuyên xảy ra, % Disk luôn cao... thì mới được gọi là lỗi.
Lỗi full disk thì chả từ Windows nào cả, Win nào cũng có (Windows 7 không có mục hiện thị trong Task Mamager mà thôi)
+Chả riêng gì Windows Server 2019 Essentials mới "không còn 100% Disk":
Có đầy - Hay nói như trên là việc bình thường, chỉ số ít bị:
Máy này chạy mạng nội bộ, đang có 2 máy trong mạng Map C:\ của nó để chạy PM bán hàng:

Một máy khác cũng trong mạng đang chạy đơn:

+ Còn 1 vấn đề quan trọng nữa chưa thấy nói đến: Kích hoạt Windows này thế nào?
(Thỉnh thoảng thấy có KEY dùng thử với bản 2019 này đấy).

Have fun!

Chào bác!

Về phần tiêu đề đúng là cháu đã sai do thói quen từ ngày xưa tìm kiếm "build" 76xx cho window 7 mà quên rằng lên window 10 thì "version" gồm mã 1xxx phía trước xong đến built.

Và kết quả lên window 10 dính ==> Sai đến giờ!

Cháu ghi thằng phần giật tít ấy là để vui vẻ. Bản chất của bản window sever này không có phần DISK ở manager. ==> Trong bài cháu cũng chẳng hề đề cập gì đến là sẽ tránh được full disk. Chỉ là không nhìn thấy nữa.

Nhưng qua cmt của bác cháu có thể nhận thấy một số quan điểm câu từ trong bài của cháu gây mất thiện cảm và hoàn toàn sai với ý định ban đầu mà cháu từng nghĩ. Nên cháu sẽ edit lại tựa đề và chỉnh sửa lại 1 ít phần nội dung.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Bác không dùng loại Win này nhưng dẫu sao vẫn cảm ơn cháu đã chia sẻ bài viết.
Cháu chỉ đưa ra nhận định trực quan thôi chứ để mà dùng bản window này để thay thế cho những bản win dành cho cá nhân thì hoàn toàn gần như là sai mục đích bản window này được tạo ra.

tieutu119

Gà con
lỗi 100% disk cứ đi thay SSD là xong, từ lúc thay tới giờ mình chả bao giờ bị cả

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Các post cảm ơn thì thay vào đó các bạn chỉ cần nhấn like cho chủ topic là được nhé, cảm ơn các bạn.
Chỉ post thắc mắc hay có vấn đề gì đó nhé các bạn.
Các post như thế sẽ bị xóa mà ko cần thông báo. Thân.