Hỏi/ Thắc mắc - Xuất Hiện 2 Bản Windows 10 Khi Khởi Động? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xuất Hiện 2 Bản Windows 10 Khi Khởi Động?

quocphongtv

Búa Gỗ
Sau khi format ổ dĩa (chứa Windows 10 Pro đang hoạt động) và cài hoàn chỉnh Windows 10 Enterprise. Nhấn nút nguồn thì trong quá trình khởi động thấy xuất hiện 2 bản Windows 10: Windows 10 (volume 2) và Windows 10 (volume 5). Tôi chọn Windows 10 (volume 2) thì khởi động vào Windows 10 Enterprise tôi mới cài. Các bạn cho hỏi hiện tượng này là như thế nào? và cách khắc phục khởi động vào thẳng Windows 10 Enterprise.

quocphongtv

Búa Gỗ
Không thích là sao bạn? Có thể giải thích chi tiết hơn được không, mình cũng chưa hiểu lắm về volume 2 và volume 5, không biết phải xóa cái nào vì sợ nhầm.

gamma2

Rìu Vàng
Không thích là sao bạn? Có thể giải thích chi tiết hơn được không, mình cũng chưa hiểu lắm về volume 2 và volume 5, không biết phải xóa cái nào vì sợ nhầm.
Nếu bạn sợ nhầm thì có thể cứ để cả 2, tuy nhiên vì bản win 10 volume 2 của bạn là Enterprise như mong muốn nên bạn chọn nó là defaut. Vài lần nếu ưng ý thì bạn có thể xóa win 10 volume 5 còn lại.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
bạn format ổ C có bản Win 10 Pro và cài mới Win 10 Enterprise có lẽ phân vùng rời boot cũ Win 10 Pro còn chưa del nên nó hiện lên 2 cái do nạp boot Enterprise thêm đó. dùng lệnh msconfig xóa bớt 1 cái là ổn thôi.

quocphongtv

Búa Gỗ
bạn cho xem hình thẻ boot của msconfig
bạn format ổ C có bản Win 10 Pro và cài mới Win 10 Enterprise có lẽ phân vùng rời boot cũ Win 10 Pro còn chưa del nên nó hiện lên 2 cái do nạp boot Enterprise thêm đó. dùng lệnh msconfig xóa bớt 1 cái là ổn thôi.

Mình đã xóa đi một cái không phải OS defaut. Khi bật nút nguồn thì lại xuất hiện:
Recovery
Your Pc/ Device need to be repair
A required device isn't connect or can't be accessed
Error code: Oxc00000e
..........
Press Esc for UEFI Farmware settings
Enter continue start up

Như vậy mình phải nhấn Esc để vào UEFI, sau đó nhấn tiếp enter mới khởi động được vào hệ điều hành.
Xin giúp mình fix lỗi này với.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đã xóa đi một cái không phải OS defaut. Khi bật nút nguồn thì lại xuất hiện:
Recovery
..........
Enter continue start up

Như vậy mình phải nhấn Esc để vào UEFI, sau đó nhấn tiếp enter mới khởi động được vào hệ điều hành.
Giờ bạn chụp cái ảnh post lên đi

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Recovery
..........
Enter continue start up

Theo mình tốt nhất bạn chịu khó cài lại Win xem còn lỗi như vậy không?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
có thể cho tôi đường link cách fix lỗi được không?
Nấu như máy mới cài win lại thì theo tôi tốt nhất bạn cài lại 1 lần nữa .
Khi cài lại lúc chọn phần vùng , bạn delete các part : recovery và EFI .
Kế đến bạn del luôn Part C , lúc này Disk 0 sẽ là 1 phân khúc Unallocated , Bạn chọn cái unallocated này và nhấn next