Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop.

Shingo

Búa Gỗ
Chào mọi người.
Mình đang xài Laptop Asus K53SC cổ lắm rồi đang xài Win 7 pro để lướt web xem phim nhẹ nhàng thôi.
Gần đây gặp nhiều lỗi phần mềm nên muốn cài/ghost lại vẫn xài win 7 mà không rành nên muốn hỏi nhờ các bạn 1 bản cài/ghost nhẹ và ổn định có đủ driver cũng như mấy phần mềm cơ bản cho máy của mình. Mình gà nên nếu có link hướng dẫn cài/bung từ ổ cứng thì tốt quá.
Thanks mọi người đã đọc.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
trong các bản win7 thì enterprise dc mình đánh giá là mượt nhẹ, ổn định nhất, và đầy đủ nhất, và khó bẻ nhất
nhưng hiện tại đã cổ rồi nên bẻ dễ hơn, còn bạn đang xài pro thì nó cũng nhẹ rồi, muốn trải nghiệm thêm thì thử enterprise xem, đừng dùng ultimate nặng nề

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào mọi người.
Mình đang xài Laptop Asus K53SC cổ lắm rồi đang xài Win 7 pro để lướt web xem phim nhẹ nhàng thôi.
Gần đây gặp nhiều lỗi phần mềm nên muốn cài/ghost lại vẫn xài win 7 mà không rành nên muốn hỏi nhờ các bạn 1 bản cài/ghost nhẹ và ổn định có đủ driver cũng như mấy phần mềm cơ bản cho máy của mình. Mình gà nên nếu có link hướng dẫn cài/bung từ ổ cứng thì tốt quá.
Thanks mọi người đã đọc.
Inbox mình với thông tin ở đây mình sẽ gửi link cho bạn:

Mã:
https://vn-z.vn/members/secpol.38924/

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Chào mọi người.
Thanks mọi người đã đọc.
Tặng bạn bộ cài Windows 7 Professional 64 bit đã được rút gọn từ bản gốc kèm theo cập nhật mới nhất và trình điều khiển SATA.
Lưu ý:
1.- Bộ cài này gồm 01 tập tin cài đặt dạng .esd và 01 tập tin thông số cài đặt tự động dạng .xml.
2.- Bộ cài này chỉ phù hợp cho việc cài đặt từ Windows PE và phần mềm Winnt Setup nhé.
3.- Đây là bộ cài gốc chưa kích hoạt bản quyền.
Liên kết tải về:

doan hong ky

Rìu Sắt
Tặng bạn bộ cài Windows 7 Professional 64 bit đã được rút gọn từ bản gốc kèm theo cập nhật mới nhất và trình điều khiển SATA.
Lưu ý:
1.- Bộ cài này gồm 01 tập tin cài đặt dạng .esd và 01 tập tin thông số cài đặt tự động dạng .xml.
2.- Bộ cài này chỉ phù hợp cho việc cài đặt từ Windows PE và phần mềm Winnt Setup nhé.
Liên kết tải về:
win 7 lite có bản W7-Super-Lite-x86-Install-2017 của khatmau cũng hay, 670mb

Shingo

Búa Gỗ
Thanks các bạn.
Cách đây vài năm mình có tự cài bằng USB, mà giờ mất USB rồi, cũng quên hết cách cài.
Bạn nào giúp mình cái link hướng dẫn cài/ghost từ ổ cứng hoặc..từ điện thoại chẳng hạn. Mình cảm ơn.

Shingo

Búa Gỗ
Lưu ý:
Liên kết tải về:
Thanks bác. Để mình tìm hiểu cách cài.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
nếu chỉ để lướt web xem phim thì bản lite của khatmau đủ sức cân, minh dùng từ năm 2017 đến giờ
1. Cảm ơn bác. Tôi cũng đã thử bản lite7 của khatmau (download trên teamos), nhiều AE đánh giá bản này ok.
2. Trên teamos còn nhiều bản nhẹ và ổn định.
Chưa gặp cao thủ mod thôi: chứ "định kiến" lite sẽ lỗi này nọ là phiến diện.

Shingo

Búa Gỗ
1- ko nên xài mấy bản lite vì kiểu j cũng gặp lỗi
2- cứ cài w7 home basic (nó như thể w7 lite của chính chủ MS vậy), đàm bảo nhanh nhẹ nhưng vẫn ổn định
Thanks bạn. Bạn có link bộ cài từ ổ cứng không giúp mình với ạ.

Shingo

Búa Gỗ
1. Cảm ơn bác. Tôi cũng đã thử bản lite7 của khatmau (download trên teamos), nhiều AE đánh giá bản này ok.
2. Trên teamos còn nhiều bản nhẹ và ổn định.
Chưa gặp cao thủ mod thôi: chứ "định kiến" lite sẽ lỗi này nọ là phiến diện.
Bản này có tự cài driver và dễ cài không ạ?? Mình gà quá.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Thanks các bạn.
Cách đây vài năm mình có tự cài bằng USB, mà giờ mất USB rồi, cũng quên hết cách cài.
Bạn nào giúp mình cái link hướng dẫn cài/ghost từ ổ cứng hoặc..từ điện thoại chẳng hạn. Mình cảm ơn.
- Không có usb thì Cài windows từ file iso bằng WinNTSetup là HAY NHẤT
- Nhiều hướng dẫn, bác có thể tham khảo (tương tự như cài Windows 11):

Chú ý:
1. Định dạng Partition.
2. Cài theo chuẩn UEFI - GPT hay chuẩn MBR

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Bản này có tự cài driver và dễ cài không ạ?? Mình gà quá.
1. Bác đang dùng windows gì? nếu Windows 7 thì backup driver bằng Dism++
2. Windows khác (8, 10, 11): thì phải download sẵn driver cho Windows 7. Vì bộ cài gốc của MS cũng không thể đủ driver cho mọi laptop, lite thì càng lược bỏ driver

Shingo

Búa Gỗ
- Không có usb thì Cài windows từ file iso bằng WinNTSetup là HAY NHẤT
- Nhiều hướng dẫn, bác có thể tham khảo (tương tự như cài Windows 11):

Chú ý:
1. Định dạng Partition.
2. Cài theo chuẩn UEFI - GPT hay chuẩn MBR

Thanks bác, để mình tìm xin 1 bản dạng ISO rồi cài thử xem.

Shingo

Búa Gỗ
1. Bác đang dùng windows gì? nếu Windows 7 thì backup driver bằng Dism++
2. Windows khác (8, 10, 11): thì phải download sẵn driver cho Windows 7. Vì bộ cài gốc của MS cũng không thể đủ driver cho mọi laptop, lite thì càng lược bỏ driver
Mình xài Win7 có lưu lại driver tải trên trang chủ asus, giờ tìm cài bản đấy thế nào hả bác, mình không có USB.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Thanks bác, để mình tìm xin 1 bản dạng ISO rồi cài thử xem.
bản này của bác khatmau_sr (Việt Nam): AE quốc tế đánh giá cao

Shingo

Búa Gỗ
bản này của bác khatmau_sr (Việt Nam): AE quốc tế đánh giá cao
Mình thấy này nó là ultimate có nặng không bác, mình chỉ dùng tác vụ nhẹ đơn giản thôi.