Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Mình thấy này nó là ultimate có nặng không bác, mình chỉ dùng tác vụ nhẹ đơn giản thôi.
- Windows 7 lite 86bit: bộ cài gần như nhẹ nhất rồi bác, lược bỏ còn 835mb
Mã:
Windows 7 Super Lite Edition x86 2019:
Original OS: Windows 7 Ultimate SP1
Version: 6.1 (Build 7601, Servicre Pack 1)
Language: English
Publisher: Microsoft
Author : Khatmau_sr
Size: 835 MB

Target users
– Machine weak (RAM & lt; 2GB), Pentium 4 or less
– Or for all types of machines, high-profile, run as fast.
- 3GB HDD usage after installation

- Windows 7 lite 64bit: bộ cài có 809mb https://www.teamos.xyz/threads/windows-7-x-lite.179594/

Sửa lần cuối:

Shingo

Búa Gỗ
bộ cài gần như nhẹ nhất rồi bác, lược bỏ còn 835mb
Windows 7 Super Lite Edition x86 2019:
Original OS: Windows 7 Ultimate SP1
Version: 6.1 (Build 7601, Servicre Pack 1)
Language: English
Publisher: Microsoft
Author : Khatmau_sr
Size: 835 MB

Target users
– Machine weak (RAM & lt; 2GB), Pentium 4 or less
– Or for all types of machines, high-profile, run as fast.
- 3GB HDD usage after installation
Cho mình hỏi thêm câu nó có tự cài driver chưa ạ?? rồi có folder mấy phần mềm cơ bản không?? thanks bác.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Cho mình hỏi thêm câu nó có tự cài driver chưa ạ?? rồi có folder mấy phần mềm cơ bản không?? thanks bác.
1. Driver tốt nhất vào trang chủ, tìm đến model laptop của bác, chú ý 86bit hay 64bit để download
2. Phần mềm cơ bản: bác phải tìm và gom thôi. Trên forum này đầy đủ, bác cứ tìm version cũ cũ (Office 2007...) rồi portable mà chạy (ví dụ Photoshop CS6 86bit dạng portable cũng nhẹ...)
bộ cài có gần 850mb làm sao chứa nổi mấy thứ đó?

Shingo

Búa Gỗ
1. Driver tốt nhất vào trang chủ, tìm đến model laptop của bác, chú ý 86bit hay 64bit để download
2. Phần mềm cơ bản: bác phải tìm và gom thôi. Trên forum này đầy đủ, bác cứ tìm version cũ cũ (Office 2007...) rồi portable mà chạy (ví dụ Photoshop CS6 86bit dạng portable cũng nhẹ...)
bộ cài có gần 850mb làm sao chứa nổi mấy thứ đó?
Thanks bác nhiều, mình có lưu driver chính hãng trên trang chủ chỉ sợ nó không được cập nhật. Mình cũng chỉ xem phim lướt web thôi nên cũng chỉ cần winrar, unikey các kiểu nên tìm cái link tổng hợp chứ nhiều khi không nhớ hết.

doan hong ky

Rìu Sắt
bản này của bác khatmau_sr (Việt Nam): AE quốc tế đánh giá cao
bản này mod lại của khatmau, cập nhật một số bản vá, bản gốc v2 của khat mau là năm 2017, chỉ tầm 650 mb thôi b à

doan hong ky

Rìu Sắt
1. Cảm ơn bác. Tôi cũng đã thử bản lite7 của khatmau (download trên teamos), nhiều AE đánh giá bản này ok.
2. Trên teamos còn nhiều bản nhẹ và ổn định.
Chưa gặp cao thủ mod thôi: chứ "định kiến" lite sẽ lỗi này nọ là phiến diện.
đúng vậy

Hàn Nguyên

Gà con
Tặng bạn bộ cài Windows 7 Professional 64 bit đã được rút gọn từ bản gốc kèm theo cập nhật mới nhất và trình điều khiển SATA.
Lưu ý:
1.- Bộ cài này gồm 01 tập tin cài đặt dạng .esd và 01 tập tin thông số cài đặt tự động dạng .xml.
2.- Bộ cài này chỉ phù hợp cho việc cài đặt từ Windows PE và phần mềm Winnt Setup nhé.
3.- Đây là bộ cài gốc chưa kích hoạt bản quyền.
Liên kết tải về:
sử dụng tệp .xml như thế nào vậy bạn? mình tích dòng Unattend rồi chọn tệp .xml lúc chạy đến phần cài đặt nó báo lỗi.

doan hong ky

Rìu Sắt
Máy mình đang dùng 64bit, cài cái này 32bit có gì không bác?? hay có bản 64bit không ạ? Thanks/
nếu như thớt nói chỉ lươt web, tác vụ nhẹ thì cài bình thường chứ có gì đâu, càng nhẹ nữa, ram bạn nhiều thì cài 64 để tận dụng hết ram, với một số ứng dụng chuyên biệt thì cần phải cài 64
thớt cứ cài thử đi là biết liền mà, hướng dẫn cài win, driver thì đầy trên mạng

Shingo

Búa Gỗ
nếu như thớt nói chỉ lươt web, tác vụ nhẹ thì cài bình thường chứ có gì đâu, càng nhẹ nữa, ram bạn nhiều thì cài 64 để tận dụng hết ram, với một số ứng dụng chuyên biệt thì cần phải cài 64
thớt cứ cài thử đi là biết liền mà, hướng dẫn cài win, driver thì đầy trên mạng
Máy mình 4GB RAM thôi, thấy bản lite của bác khatmau ổn quá không biết có bản 64bit không hả bác??
Không bác giúp mình cái link bản lite 64bit nào ổn định với.
Thanks bác.

bachikho

Rìu Sắt
Thanks bác, mình tính kiếm bản lite cho nhẹ vì mình không dùng gì nhiều.
tùy thôi, thử chán vạn các bản lite roài cuối cùng cũng về home basic cho nhẹ mà ổn định, dân chúng lúc nào cũng đòi phải pro với ultimate nhưng nhiều khi cũng chả hiểu mình cần cái j ở pro hay ult nữa, roài ra sức tìm các bản lite pro hay ult trong khi home basic như thể bản lite chính thức của MS thì lại k quan tâm :D

Shingo

Búa Gỗ
tùy thôi, thử chán vạn các bản lite roài cuối cùng cũng về home basic cho nhẹ mà ổn định, dân chúng lúc nào cũng đòi phải pro với ultimate nhưng nhiều khi cũng chả hiểu mình cần cái j ở pro hay ult nữa :D
Mình chỉ xem phim online, lướt web với chơi máy game nhẹ thì bản nao nhẹ mà ổn định bác nhỉ?? Thanks bác.

Shingo

Búa Gỗ
nói tới nói lui xài home basic đi bác cứ đòi xài lite, h lại hỏi bản nào ổn định???
Mình không rành vụ này, chỉ thấy comm bản lite của bác khatmau ổn và phù hợp nên mới tính kiếm bản 64bit mà cài. Còn bác nói home basic ổn nên mình hỏi thôi ấy.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
ông nói chưa được rõ ràng.
nhẹ nhưng mà đầy đủ chức năng hay không, có cần chức năng in ấn không, có chuyên game hay không, chủ yếu dùng để làm gì.
Win 7 bản thân nó đã là 2 chữ ỔN ĐỊNH

nên vấn đề cần ông nói rõ ràng ở đây là DÙNG ĐỂ LÀM GÌ và CẤU HÌNH MÁY HIỆN TẠI LÀ GÌ

Shingo

Búa Gỗ
- Không có usb thì Cài windows từ file iso bằng WinNTSetup là HAY NHẤT
- Nhiều hướng dẫn, bác có thể tham khảo (tương tự như cài Windows 11):

Chú ý:
1. Định dạng Partition.
2. Cài theo chuẩn UEFI - GPT hay chuẩn MBR

Phiền bác cho mình hỏi nó không cho cài vào ổ đang có Win thì làm sao ạ?
Dùng minitool xóa ổ cũng không được.
Thanks bác.

Attachments

123.9 KB · Lượt xem: 1

Shingo

Búa Gỗ
tóm lại là cài thử cả 2, xài thử coi bản nào ngon hơn thì để
Cái winntsetup nó không cho cài lên ổ đang có win thì làm sao hả bác, xóa ổ cũng không được.mình gà quá.
chụp màn hình mà file to quá quy định.

Attachments

123.9 KB · Lượt xem: 1