Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop. | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ giúp đỡ bản win 7 ổn nhẹ cho Laptop.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Cái winntsetup nó không cho cài lên ổ đang có win thì làm sao hả bác, xóa ổ cũng không được.mình gà quá.
chụp màn hình mà file to quá quy định.
Cách 1: Bác dùng WinNTSetup trên WinPE thì dễ, nhưng vì bác không có usb boot thì làm cách 2.
Cách 2: Bác dùng WinNTSetup trên Windows đang dùng, thì phải làm các bước sau

+ Nếu cài Win7 32bit: thì không cần tạo partition EFI.
- Select location of Windows installation files (số 1 ở hình trên): dẫn đến file install.wim (hoặc install.esd) trong folder sources (mount file iso vào ổ ảo)
- Select location of the Boot drive và Select location of the installation drive: cùng 1 partition (số 2, 3 ở hình trên)
- Số 4 ở hình trên: sổ xuống để lựa chọn (trường hợp bản mod nhiều lựa chọn)
+ Nếu cài Win7 64bit: phải tạo partition EFI (dùng MiniToolPartitionWizard10 portable: nếu bác chưa có thì inbox iem gửi cho)

- Select location of the Boot drive (số 2 ở hình trên): Search tới partition EFI vừa tạo ở trên. chọn EFI System Partition
- Select location of the installation drive (số 3 ở hình trên): Search tới partition định dạng NTFS, KHÔNG cùng partition đang cài Windows mà đang chạy WinNTSetup, MiniTool Partition Wizard portable

Sửa lần cuối:

luvbe3

Rìu Sắt

doan hong ky

Rìu Sắt

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
1. Cảm ơn bác. Tôi cũng đã thử bản lite7 của khatmau (download trên teamos), nhiều AE đánh giá bản này ok.
2. Trên teamos còn nhiều bản nhẹ và ổn định.
Chưa gặp cao thủ mod thôi: chứ "định kiến" lite sẽ lỗi này nọ là phiến diện.
Thật ra cũng đúng 1 phần nhỏ, nhưng nếu biết cách sử dụng các bản bản lite đúng rất tiện, mình cũng đang dùng mấy bản Lite của các thành viên này chạy khá ổn luôn, điển hình của FBConan, Ghost Spectre, Nexus, SanLex... ưu tiên dùng của FBConan hơn.

Shingo

Búa Gỗ
Cách 1: Bác dùng WinNTSetup trên WinPE thì dễ, nhưng vì bác không có usb boot thì làm cách 2.
Cách 2: Bác dùng WinNTSetup trên Windows đang dùng, thì phải làm các bước sau

+ Nếu cài Win7 32bit: thì không cần tạo partition EFI.
- Select location of Windows installation files (số 1 ở hình trên): dẫn đến file install.wim (hoặc install.esd) trong folder sources (mount file iso vào ổ ảo)
- Select location of the Boot drive và Select location of the installation drive: cùng 1 partition (số 2, 3 ở hình trên)
- Số 4 ở hình trên: sổ xuống để lựa chọn (trường hợp bản mod nhiều lựa chọn)
+ Nếu cài Win7 64bit: phải tạo partition EFI (dùng MiniToolPartitionWizard10 portable: nếu bác chưa có thì inbox iem gửi cho)

- Select location of the Boot drive (số 2 ở hình trên): Search tới partition EFI vừa tạo ở trên. chọn EFI System Partition
- Select location of the installation drive (số 3 ở hình trên): Search tới partition định dạng NTFS, KHÔNG cùng partition đang cài Windows mà đang chạy WinNTSetup, MiniTool Partition Wizard portable
Thanks bác, mình cài đc rồi, có gặp lỗi "windows setup could not configure windows to run on this computer's hardware" search trên mạng lướt qua không biết sau có lỗi gì không?
Em cài bản Win 7 home basic 64bit, hiện tại không active được, mấy năm trước active kiểu get CID rồi pass ngược lại. Hiện lại em mấy trang get CID đều không get được, không biết do cách đó hết sử dụng được hay sao.
Phiền bác chỉ giúp với ạ. Thanks bác.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Thanks bác, mình cài đc rồi, có gặp lỗi "windows setup could not configure windows to run on this computer's hardware" search trên mạng lướt qua không biết sau có lỗi gì không?
Em cài bản Win 7 home basic 64bit, hiện tại không active được, mấy năm trước active kiểu get CID rồi pass ngược lại. Hiện lại em mấy trang get CID đều không get được, không biết do cách đó hết sử dụng được hay sao.
1. Không phải khoe với bác: rất và rất nhiều bản Windows từ XP đến Win11 (original hay mod) tôi đã cài thành công trên rất nhiều máy tính cả cũ đến Intel Gen 11th (laptop và PC)
2. Tôi chưa gặp lỗi "windows setup could not configure windows to run on this computer's hardware"
3. Bác thử cách fix này:
Mã:
Quick fix:
1. Press: Shift + F10
2. Type: cd c:\windows\system32\oobe
3. Press: Enter
4. Type: msoobe
5. Press: Enter
6. If error reappears just click "x" to close the error window.
4. Bác xem tình trạng bad sector của ổ đĩa cứng
5. Chia sẻ key windows 7 nhiều mà bác, ngày xưa khó kiếm key nên phải c_r_a_c_k bằng tool

Sửa lần cuối:

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
bản super lite nhẹ lắm. lại là 32bit nữa... mà trước khi cài bác phải download driver của chuẩn bị sẵn
link cho bác nếu muốn thử...
có link bản luxury của bác khatmau luôn x64
đúng từ nguồn này phải không bác? https://ket-noi.com/blog/threads/ban-windows-7-luxury-cuc-hot-do-minh-tam-huyet-lam-ra.195829/

Shingo

Búa Gỗ
1. Không phải khoe với bác: rất và rất nhiều bản Windows từ XP đến Win11 (original hay mod) tôi đã cài thành công trên rất nhiều máy tính cả cũ đến Intel Gen 11th (laptop và PC)
2. Tôi chưa gặp lỗi "windows setup could not configure windows to run on this computer's hardware"
3. Bác thử cách fix này:
Mã:
Quick fix:
1. Press: Shift + F10
2. Type: cd c:\windows\system32\oobe
3. Press: Enter
4. Type: msoobe
5. Press: Enter
6. If error reappears just click "x" to close the error window.
4. Bác xem tình trạng bad sector của ổ đĩa cứng
5. Chia sẻ key windows 7 nhiều mà bác, ngày xưa khó kiếm key nên phải c_r_a_c_k bằng tool

Mình cũng search trên mạng va làm được rồi, key thì nhiều mà nó không cho active nữa. phải làm theo cách khác hay sao ấy??

KingOfKings

Búa Đá
Có bản Ghost Win 10 Lite mini nào nhẹ và mượt cho máy cỏ ko các bác , chia sẽ với

bachikho

Rìu Sắt
bác cứ xài thử home basic đi, đảm bảo nhẹ ko thua các bản lite nhưng ổn định hơn nhiều

tuannv1508

Rìu Chiến
Có bản Ghost Win 10 Lite mini nào nhẹ và mượt cho máy cỏ ko các bác , chia sẽ với
Có bản Win10 IoT 2016 của bạn @zendamo đó, Hybrid Ultra hoặc NANO rất nhẹ, mượt, đủ dùng cho máy cỏ.
NANO thì hạn chế một số thứ, x64 có cho UEFI
Hybrid Ultra thì ok hơn
Nếu vẫn dùng HDD thì dùng NANO, SSD dùng Hybrid Ultra
Tôi dùng bản Hybrid Ultra cho máy cỏ Compaq CQ40, 3GB RAM, SSD 120GB vẫn ok

Shingo

Búa Gỗ
bác cứ xài thử home basic đi, đảm bảo nhẹ ko thua các bản lite nhưng ổn định hơn nhiều
Đang xài ạ. Giờ mình bị lỗi máy không nhận USB wifi mặc dù đã cài hết driver. Đem qua máy khác vẫn tự nhận, trược khi cài lại máy nó vẫn tự nhận. Lại thêm lỗi Firefox nó ngốn RAM nhiều bất thường dù mình mở có 1 tab.Bác biết chỉ giúp mình với ạ. Thanks bác.

Attachments

61.3 KB · Lượt xem: 5
    61.4 KB · Lượt xem: 5
    77.4 KB · Lượt xem: 5

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Đang xài ạ. Giờ mình bị lỗi máy không nhận USB wifi mặc dù đã cài hết driver. Đem qua máy khác vẫn tự nhận, trược khi cài lại máy nó vẫn tự nhận. Lại thêm lỗi Firefox nó ngốn RAM nhiều bất thường dù mình mở có 1 tab.Bác biết chỉ giúp mình với ạ. Thanks bác.
1. Bác dùng bản Windows nào đó?
2. Máy yếu thì bác dùng trình duyệt Opera thôi

bachikho

Rìu Sắt
xài cái này để tìm driver https://taiwebs.com/windows/download-iobit-driver-booster-pro-portable-4169.html
browser thì từ lâu xài brave roài, k xài ff nữa

Sửa lần cuối:

bachikho

Rìu Sắt
dc chưa bác

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
1. Hóng thông tin từ chủ thớt.
2. Nếu bác cần, tối nay khoảng 8h30 em ultraview demo cách cài Windows cho bác chủ thớt.

bachikho

Rìu Sắt
tình hình xài sao rồi bác