Hướng dẫn - Mọi người chỉ giúp về 1 số cái mới khi chia ổ đĩa cài lại win ạ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Mọi người chỉ giúp về 1 số cái mới khi chia ổ đĩa cài lại win ạ.

truonghack

Gà con

lúc trước mình cũng từng học sơ vể chia ổ đĩa và cài đặt win, nhưng giờ mình xem lại cách chia ổ đĩa này thì hơi lạ như hình trên ấy ạ.
nếu như ta chỉ format và lấy nguyên ổ đĩa để cài win như ổ disk 0 thì mình ko hiểu sao nó lạ có thêm 1 ổ 100mb healthy (EFI system) và 537mb healthy (recovery partittion) bác nào biểt ý nghĩa chỉ lạ giúp mình ạ.
với lại nếu dùng soft chia ổ đĩa lại thì có cần phải chia thêm 2 ổ như thế ko ạ?

p/s: lâu quá không ko cập nhật thông tin về cài đặt win nên có 1 số thay đổi mà mình không biết ạ.
thanks tất cả mọi người.
AD thông cảm nếu có sai top thì move giúp mình ạ. thanks AD.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mình sẽ không hướng dẫn bạn chia vì rất phức tạp.
Bây giờ bạn chỉ cần chia cái ổ cứng của bạn thành 2 phân vùng(partition), phân vùng C dành để cài Windows lên, phân vùng D để chứa dữ liệu hoặc game các kiểu..
Bạn hãy dùng phần mềm mini partition làm vì nó trực quan dễ sử dụng.
Bạn chỉ format mỗi phân vùng D, đúng định dạng NTFS

Mình xem kỹ thì thấy bạn chỉ dùng ổ cứng Disk 0 để cài Windows, vậy thì không cần làm các bước trên.
Bạn vẫn dùng minipartition delete hết các phân vùng trong Disk 0, và bạn không cần format lại, nó sẽ ở tình trạng là unallocated. Bạn để nguyên như vậy và tiến hành cài Windows lên, Windows sẽ tự động phân chia các phân vùng cần thiết.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

lúc trước mình cũng từng học sơ vể chia ổ đĩa và cài đặt win, nhưng giờ mình xem lại cách chia ổ đĩa này thì hơi lạ như hình trên ấy ạ.
nếu như ta chỉ format và lấy nguyên ổ đĩa để cài win như ổ disk 0 thì mình ko hiểu sao nó lạ có thêm 1 ổ 100mb healthy (EFI system) và 537mb healthy (recovery partittion) bác nào biểt ý nghĩa chỉ lạ giúp mình ạ.
với lại nếu dùng soft chia ổ đĩa lại thì có cần phải chia thêm 2 ổ như thế ko ạ?

p/s: lâu quá không ko cập nhật thông tin về cài đặt win nên có 1 số thay đổi mà mình không biết ạ.
thanks tất cả mọi người.
Cái ổ đó dùng để khởi động hệ điều hành , ko có thì HDH ko khởi động ( SYSTEM )
Tốt nhất cứ để vậy mà dùng đừng đụng chạm gì các phân vùng vì nó ko đáng bao nhiêu dung lượng

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Gợi ý cho bạn nhé:
Disk 0 - 120 GB - GPT:
Part 1 - 100 MB - Định dạng FAT32 - EFI.
Part 2 - Full - Định dạng NTFS - Windows.
Disk 1 - 1TB - MBR:
Part 1 - 1 GB - Định dạng FAT32 - Boot Active - WinPE.
Part 2 - Full - Định dạng ExFAT (chống Ransom mã hoá) hoặc NTFS - Data.

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
"nếu như ta chỉ format và lấy nguyên ổ đĩa để cài win như ổ disk 0 thì mình ko hiểu sao nó lạ có thêm 1 ổ 100mb healthy (EFI system) và 537mb healthy (recovery partittion) bác nào biểt ý nghĩa chỉ lạ giúp mình ạ"

Trả lời nhé :

The EFI system partition (ESP)
A healthy EFI System Partition ensures proper functionality. It means the partition contains all necessary files for the UEFI firmware to boot the OS and utilities. During the boot process, the UEFI firmware accesses ESP files, which simplifies the process by focusing on specific drives rather than scanning the entire system. And the scripts in the ESP will make it easy to refresh the computer during the installation or reset process.

What is healthy recovery partition for?
When problems arise, the Windows recovery partition (healthy recovery partition) allows you to boot into the Windows recovery environment and restore the system. On the other hand, Windows Recovery Environment can repair common problems associated with unbootable operating systems.

Trả lời :
Mặc định khi cài windows thì tự động win sẽ luôn có phân vùng này , 2 phân vùng này luôn ẩn, từ thời windows 7 vào năm 2009 thì tui đã thấy vậy ( trước đó ít dùng, hình như vista cũng có phân vùng như vậy ) , tức 2 phân vùng "healthy (EFI system)" , " healthy (recovery partittion) " . Trên các diễn đàn vẫn có một số hướng dẫn xóa phân vùng healthy recovery partition ( của bạn ổ cứng đến hơn 1 TB chẳng có lý do gì tiếc rẻ 1 GB để xóa phân vùng windows tạo đâu )

Note :

Cái phân vùng ổ cứng chia cho ổ C ít quá, đến 1TB thì ít ra cho C được 256 GB để chạy phần mềm

không phải chia, tải bản iso hoặc bản nào cũng đc (win10 trở lên) xong cài tay (ko chơi ghost) thì nó tự phân vùng đủ luôn. rồi muốn phân vùng thêm ổ để lưu trữ thì làm sau

thanks tất cả mọi người.

truonghack

Gà con
"nếu như ta chỉ format và lấy nguyên ổ đĩa để cài win như ổ disk 0 thì mình ko hiểu sao nó lạ có thêm 1 ổ 100mb healthy (EFI system) và 537mb healthy (recovery partittion) bác nào biểt ý nghĩa chỉ lạ giúp mình ạ"

Trả lời nhé :

The EFI system partition (ESP)
A healthy EFI System Partition ensures proper functionality. It means the partition contains all necessary files for the UEFI firmware to boot the OS and utilities. During the boot process, the UEFI firmware accesses ESP files, which simplifies the process by focusing on specific drives rather than scanning the entire system. And the scripts in the ESP will make it easy to refresh the computer during the installation or reset process.

What is healthy recovery partition for?
When problems arise, the Windows recovery partition (healthy recovery partition) allows you to boot into the Windows recovery environment and restore the system. On the other hand, Windows Recovery Environment can repair common problems associated with unbootable operating systems.

Trả lời :
Mặc định khi cài windows thì tự động win sẽ luôn có phân vùng này , 2 phân vùng này luôn ẩn, từ thời windows 7 vào năm 2009 thì tui đã thấy vậy ( trước đó ít dùng, hình như vista cũng có phân vùng như vậy ) , tức 2 phân vùng "healthy (EFI system)" , " healthy (recovery partittion) " . Trên các diễn đàn vẫn có một số hướng dẫn xóa phân vùng healthy recovery partition ( của bạn ổ cứng đến hơn 1 TB chẳng có lý do gì tiếc rẻ 1 GB để xóa phân vùng windows tạo đâu )

Note :

Cái phân vùng ổ cứng chia cho ổ C ít quá, đến 1TB thì ít ra cho C được 256 GB để chạy phần mềm
ổ win là ssd 120gb chỉ cài win.
ổ 1tb là ổ hhd chỉ chứa data bạn ơi.

KinhKha1987

Búa Đá
100mb healthy (EFI system) là phân vùng hệ thống để ổ cứng có thể boot vào win được. Xoá nó chắc ko vào win đc mà.
Còn 537mb healthy (recovery partittion) là phân vùng khôi phục hệ thống.
Theo mình gà gà thì như vậy {nosebleed}.
Mà mình thấy nó ẩn trên hệ thống khi mình sử dụng mà...lúc cài win thì nó tự chia trên ổ chứa win mà. Bác chỉ chia ổ bác muốn thôi chứ đụng chi vô mấy cái phân vùng này làm gì ta {smile}