Thảo luận - Có bác nào rành Linux - Chia sẽ cách để coppy Phân Vùng Ubuntu/Linux trên ổ cứng cũ lên ổ cứng mới bảo toàn các thông tin không phải cài đặt lại HĐH ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Có bác nào rành Linux - Chia sẽ cách để coppy Phân Vùng Ubuntu/Linux trên ổ cứng cũ lên ổ cứng mới bảo toàn các thông tin không phải cài đặt lại HĐH ?

Long Sao

Junior Moderator
Mình có nhu cầu nâng cấp ổ cứng cho thiết bị laptop của mình và mong muốn chuyển phân vùng ổ cứng từ ổ cứng cũ sang ổ cứng mới mà bảo toàn dữ liệu và không phải cài đặt lại hệ điều hành Ubuntu. Không biết các chuyên gia có cách nào không nhỉ? Có bao nhiêu cách để làm điều này thì các bác chia sẽ cho mình nhé

malemkhoang

Rìu Chiến
Tưởng rằng Norton Ghost là được ngay, song có vấn đề về khởi động.
Dự phòng trường hợp bạn đòi nhân bản ổ đĩa Linux, tôi đã tích hợp "dd" trong hầu hết các hệ điều hành Linux.
Bạn thử xem:
Mã:
dd if=/dev/sdX of=/dev/sdY bs=4096 conv=noerror,sync
hoặc:
Mã:
dd if=/dev/sdX of=/dev/sdY bs=64K conv=noerror,sync

sdX là đĩa nguồn
sdY là đích đến
bs là lệnh kích thước khối

Giá trị mặc định là 512 byte, khá nhỏ. Tốt nhất nên là 64K hoặc 128K. Tuy nhiên: trong khi kích thước khối lớn hơn giúp việc sao lưu nhanh hơn thì kích thước khối nhỏ hơn lại khiến việc sao lưu trở nên đáng tin cậy hơn.
Mất bao lâu để sao chép ổ đĩa Linux sẽ phụ thuộc vào kích thước của đĩa hoặc phân vùng.​

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Phần mềm AOMEI Backupper có thể tạo file image của phân vùng HĐH Ubuntu/Linux (giống Ghost của Windows)
Ngoài ra R-Drive Image hoặc Terabyte Image cũng có thể tạo bản sao lưu
Hoặc phần mềm phân vùng đĩa MiniTool Partition Wizard cũng có thể CloneDisk

Long Sao

Junior Moderator
Tưởng rằng Norton Ghost là được ngay, song có vấn đề về khởi động.
Dự phòng trường hợp bạn đòi nhân bản ổ đĩa Linux, tôi đã tích hợp "dd" trong hầu hết các hệ điều hành Linux.
Bạn thử xem:
Mã:
dd if=/dev/sdX of=/dev/sdY bs=4096 conv=noerror,sync
hoặc:
Mã:
dd if=/dev/sdX of=/dev/sdY bs=64K conv=noerror,sync

sdX là đĩa nguồn
sdY là đích đến
bs là lệnh kích thước khối

Giá trị mặc định là 512 byte, khá nhỏ. Tốt nhất nên là 64K hoặc 128K. Tuy nhiên: trong khi kích thước khối lớn hơn giúp việc sao lưu nhanh hơn thì kích thước khối nhỏ hơn lại khiến việc sao lưu trở nên đáng tin cậy hơn.
Mất bao lâu để sao chép ổ đĩa Linux sẽ phụ thuộc vào kích thước của đĩa hoặc phân vùng.​
Cảm ơn bác để mình chuẩn bị cho quá trình thực hành để check xem sao ạ

Long Sao

Junior Moderator
Phần mềm AOMEI Backupper có thể tạo file image của phân vùng HĐH Ubuntu/Linux (giống Ghost của Windows)
Cảm ơn bác để vài hôm nữa em sẽ thử thực hành xem sao vì cái này chưa thử bao giờ. Và đang xài Ubuntu 22.4 ngon nghẽ quá. Nhưng mà muốn nâng ổ cứng mà nếu cài lại thì hơi chát

Long Sao

Junior Moderator
Cảm ơn bác. để sắp tới em nâng cấp ổ cứng rồi sẽ dùng cách bác chỉ xem sao ạ.

mrJaden

Rìu Bạc
Mình đã dùng TeraByte backup và restore arcolinux (arch linux formally) ok, định dạng btrfs