Chạy AFF kiếm 1TỶ8 từ sàn S VÀ KẾT QUẢ vướng vòng lao lý vì phải đền thuế tận 5 tỷ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chạy AFF kiếm 1TỶ8 từ sàn S VÀ KẾT QUẢ vướng vòng lao lý vì phải đền thuế tận 5 tỷ

hr.trung

Rìu Sắt Đôi
CHẠY AFF KIẾM 1TỶ8 TỪ AFF SÀN S VÀ KẾT QUẢ VƯỚNG VÒNG LAO LÝ VÌ PHẢI ĐỀN THUẾ TẬN 5TỶ1 VÀ LÝ DO CỐT LÕI LÝ VÀ TÌNH VỤ AFF SÀN S VỪA QUA

Tổng tiền hoa hồng em nhận được từ sàn là hơn 20tỷ - 10% (thuế sàn khấu trừ) - 80%(chi phí ads, nhân công, mua kênh, page,nhóm) = còn lại khoảng ~ lãi 8 đến 10% trên tổng tiền nhận được từ sàn S là em cầm về tay dc khoảng 1tỷ8 chưa trừ tiền ăn uống sinh hoạt . Còn giờ thì nhờ phúc của sàn S em bị truy thu thêm 5tỷ1 nữa nói thật các bác chi tiêu thì chả còn bao nhiêu số tiền 1,8 tỷ nữa mà giờ khoản 5 tỷ kia em bán nhà k đủ trả . Và giờ để em lý giải cặn kẽ cho các bác hiểu.
Sự mập mờ có chủ đích và bài học niềm tin:
- Phải nói rằng phía sàn S không biết vô tình hay cố ý đã để cho support sàn này tư vấn rất nhiều Kol lớn và chính e rằng "LÀM AFF VỚI SÀN CHỈ CẦN ĐÓNG 10% THUẾ LÀ ĐỦ" cũng chính sp sàn tư vấn cho em là thế . Ngoài ra em cũng hỏi rất nhiều ae chung cảnh này thì đa phần đều được tư vấn giống em là "chỉ 10% thuế thôi không phải nghĩ anh ơi" . Về điều này ae làm aff vào xác nhận có bị giống em k nhé. Và chính điều đó khiến em và nhiều ae vướng vào vòng lao lý như hôm nay khi nghĩ mức hoa hồng của sàn sau khi trừ đi chi phí còn 8 9% tuy ít nhưng thôi vẫn cố làm được. Và nghĩ support sàn ai họ đi tư vấn sai cho mình được.
- Vậy thì khi sp của sàn tư vấn như vậy có mục đích gì? Cái này thì em không rõ nhưng khi em lên cục thuế nhờ tư vấn thì các chị ấy nói là mục đích kê khai người làm aff sang dạng người lao động là để bên công ty kia họ tránh được "20% thuế doanh nghiệp và 10% VAT" , à thế nghĩa là nếu đúng như nvien thuế nói thì sàn đã đ;á quả bóng thuế thơm phức cho kol hưởng để có mặt lợi ích về thuế??
Về điều này em có thể nói là sàn chơi không đẹp khi không thẳng thắng về vấn đề thuế má khiến cho các kol không thể cân đối được ngân sách để đẩy đơn cho sàn. Vì nhiều ae như em đây chỉ vì nghĩ nếu trừ thuế 10% như sp sàn tư vấn+ toàn bộ chi phí hoạt động nếu còn lãi là làm, kinh tế thì khó , bỏ 10 đồng vốn ra lãi 1 đồng là chấp nhận làm rồi.

Còn em nói thật nếu 1 , 2 cá nhân thì bảo là do thiếu hiểu biết về luật , nhưng đây hàng vài trăm kol dính chung hoàn cảnh ntn, cá biệt có nhiều người dính cả trên 10 tỷ tiền thuế. Nói thẳng ra có sự việc như hôm nay thì phải có một kế hoạch cụ thể từ tổ chức nào đó để họ có lợi chứ không thể nói là vô tình được.

Cho đến giờ thì l//ộ ra vụ sàn kê người làm aff vào diện người lao động của sàn và ăn trọn 35% thuế tncn thì nhiều bác mới ngã ngửa. Nghĩa là sẽ thu thêm 25% trên tổng thu nhập mà chưa trừ đi chi phí người làm aff . Làm được 100 đồng - 10% thuế - 80% chi phí nhân công, ads, tiền mua và thuê tài nguyên như page, kênh, nhóm để đẩy đơn chỉ còn lãi 10 đồng giờ nộp thêm 25 đồng nữa các bác bảo có phũ phàng với bọn em không?

Còn về luật trong các quy định về thuế thì : Hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa cá nhân với tổ chức theo thông tư 40/2021/TT-BTC. Shopee và AFF hợp tác để quảng bá hộ người bán hàng trên sàn. Shopee chia lại một phần phí thu được từ người bán hàng là hoa hồng cho AFF. Ngành nghề kinh doanh là quảng cáo trên sản phẩm, dịch vụ nội dung thông tin số, chịu mức thuế GTGT 5% và thuế TNCN là 2 %, tổng cộng là 7%. (Phụ Lục 1 Thông tư 40/2021/TT-BTC).
Trong bài viết này về luật em không nói quá nhiều nhưng ở đây em nói về cái tình , cái đạo đức doanh nghiệp thì ở trong trường hợp này sàn S làm việc với đối tác là người aff quá vô trách nhiệm khi cho support tư vấn lập lờ gần như là có chủ đích để có lợi cho sàn , khi xong việc "phủ thị trường" họ phủi đi và mặc kệ đối tác của mình ở lại với vòng lao lý và nợ nần.
Thực sự các doanh nghiệp nước ngoài làm ăn không có tâm, chỉ quan tâm lợi ích bất chấp hết tất cả. Em viết bài này để cảnh tỉnh mọi người, và cũng để mọi người có cái nhìn cụ thể cùng nhau đứng lên bảo vệ lợi ích người lao động, công dân Việt Nam, không thể để môi trường ae MMO nói chung và ae AFFiliate nói riêng phải hợp tác với những doanh nghiệp luôn sẵn sàng gài ae vào thế khó, cheeèn éep nhiều mặt với những bản điều khoản vô lý. Không phải cứ sàn to, đối tác lớn mà ae đặt niềm tin từ cái nhỏ đến cái to được.

Nguồn FB Nguyễn Giang

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
cũng như ai đó nổi tiếng nhất twitter mấy hôm nay. bản thân là người trung quốc nhưng nhập tịch xong thì đi đâu cũng nói mình là người singapore :confused: muốn loại này người chơi đẹp?
tốt nhất tắm cái rùi ngủ đi

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Trong điều khoản hợp đồng nếu bạn là đại diện cá nhân làm việc với sàn Shopee ở vụ này thì bạn sẽ bị tạm khấu trừ 10% cho thu nhập trên 2tr. Và chính vì là đại diện cá nhân nên nghiễm nhiên bạn trở thành nhân viên lao động thời vụ của shopee.
Vụ này đã có rất nhiều rồi, và không riêng gì Shopee, các sàn khác có đăng ký ở Việt Nam đều phải theo quy định này rồi bạn.
Vì thế các Kols giờ đều có công ty riêng đứng ra quản lý và làm việc trực tiếp với shopee thông qua đại diện công ty chứ không phải cá nhân.

Nên là xác định làm aff bác xác định làm hợp đồng B2B chứ không phải B2C.

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
Nhiều khi các anh chị làm việc cứ gán chung chung doanh nghiệp nước ngoài . Khi làm ăn anh chị phân biệt đang làm ăn với ai : Mỹ, tây âu, đông âu, nga, trung quốc , ấn độ, đông nam á ... Cứ gán chung chung nước ngoài lại ảnh hưởng các nhìn nhận