[Tâm sự] Đam mê hay tiếp tục | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Tâm sự] Đam mê hay tiếp tục

takao

Gà con
Chào các bạn, mình thật sự đang gặp vấn đề. Mình là sinh viên năm 2 của 1 trường đh ở Hà Nội. Mình đam mê lập trình, ngành mình đang học là cơ khí, thật sự mình thấy không hợp ngành này chút nào, mình thật sự chán nản, kết quả học tập rất tệ, và mình đã bị cảnh cáo. Vẫn nguyên nhân muôn thuở vẫn là bố mẹ yên tâm bởi ông anh họ mình bên Hàn .Hồi thi đh mình đã quá sai lầm,mình đnag rất hối hận.
mọi người cho mình xin lời khuyên , kịp không ạ.
Cảm ơn mọi người đã đọc

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Bạn thích lập trình gì? Mình thấy lập trình web học cũng nhanh, dễ tìm việc, nhu cầu nhiều, cơ hội cao. Bạn dành ra 3 tháng học lập trình web, rồi tìm vị trí thực tập ở cty nào đó về web. Làm cỡ 6 tháng thì trình cũng khá ổn rồi. Lúc đó đi tìm việc được rồi, đến lúc đó thì nghỉ đh luôn, chứ chả lo gì nữa {angry}{hang}

Teplice

Thành viên BQT
Thực sự đưa ra lời khuyên cho bạn bây giờ như con giao 2 lưỡi, nếu bảo bạn theo đam mê cũng không được, nếu bảo bạn tiếp tục thì cũng không nên, đằng nào cũng vậy rồi, bạn đã học 2 năm, dừ quyết định là bạn nên có lập trường để chọn, hay "vạn sự tùy duyên", ở trường đại học có học thêm văn bằng 2 mà, bạn vừa học vừa trau dồi thêm lập trình thì cũng ok mà.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn nói bạn đam mê lập trình vậy thì bạn đã làm được những gì với đam mê của bạn rồi? Bạn có thành tích gì chưa hay mới chỉ dừng lại ở lời nói? Nếu vậy thì đó chẳng phải là đam mê đâu. Bạn có thể theo đuổi đam mê nhưng hãy nhớ đừng bao giờ vì đam mê mà tạo gánh nặng cho gia đình bạn. Nếu bỏ học, hãy có kế hoạch rõ ràng, và mình nghĩ bạn chưa có kế hoạch gì cả, nếu có thì đã không lên đây hỏi rồi ;).

takao

Gà con
Bạn nói bạn đam mê lập trình vậy thì bạn đã làm được những gì với đam mê của bạn rồi? Bạn có thành tích gì chưa hay mới chỉ dừng lại ở lời nói? Nếu vậy thì đó chẳng phải là đam mê đâu. Bạn có thể theo đuổi đam mê nhưng hãy nhớ đừng bao giờ vì đam mê mà tạo gánh nặng cho gia đình bạn. Nếu bỏ học, hãy có kế hoạch rõ ràng, và mình nghĩ bạn chưa có kế hoạch gì cả, nếu có thì đã không lên đây hỏi rồi ;).
Cảm ơn bạn. Mình có kế hoạch chuyển trường để tiếp tục học chứ không phải bỏ học, mình đã không nêu rõ ở bài đăng Cảm ơn lời khuyên của bạn <3

takao

Gà con
Thực sự đưa ra lời khuyên cho bạn bây giờ như con giao 2 lưỡi, nếu bảo bạn theo đam mê cũng không được, nếu bảo bạn tiếp tục thì cũng không nên, đằng nào cũng vậy rồi, bạn đã học 2 năm, dừ quyết định là bạn nên có lập trường để chọn, hay "vạn sự tùy duyên", ở trường đại học có học thêm văn bằng 2 mà, bạn vừa học vừa trau dồi thêm lập trình thì cũng ok mà.
Cảm ơn bạn :3

takao

Gà con
Đọc cái tiêu đề cứ tưởng ngôn tình lái máy bay
Trí tưởng tượng phong phú ::)

Huỳnh Phúc Huy

Búa Đá Đôi
Bạn mình đã tốt nghiệp rồi mà còn chuyển ngành học lại từ đầu nè, năm 2 vẫn chưa là muộn đâu, theo đuổi đam mê ắt sẽ thành công ... à mà còn phải cân nhắc tới khả năng với mức độ chịu khó nữa :p

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
cố gắng học cái mình đã chọn, và đam mê cứ theo đuổi, đam mê ko nhất thiết phải theo trường lớp. Cố gắng học tốt đi là được.

timdongphuc6

Gà con
Chào các bạn, mình thật sự đang gặp vấn đề. Mình là sinh viên năm 2 của 1 trường đh ở Hà Nội. Mình đam mê lập trình, ngành mình đang học là cơ khí, thật sự mình thấy không hợp ngành này chút nào, mình thật sự chán nản, kết quả học tập rất tệ, và mình đã bị cảnh cáo. Vẫn nguyên nhân muôn thuở vẫn là bố mẹ yên tâm bởi ông anh họ mình bên Hàn .Hồi thi đh mình đã quá sai lầm,mình đnag rất hối hận.
Cảm ơn mọi người đã đọc
nên nghe Lê Thẩm Dương, nhiều vào, lý do chính là do chưa thu được kết quả từ học bây giờ nên mất định hướng thôi, nên cố gắng gấp 10 lần, đừng vừa đi vừa cưỡi ngựa xem hoa rồi chẳng hái được bông hoa nào

Cloud

Administrator
Như thế này bạn suy nghĩ thử xem., tiếp tục theo học ngành hiện tại còn đam mê thì cứ theo đuổi, không nhất thiết là phải chọn trường hay bỏ giữ chừng. Mình hồi xưa là thích làm bên thủy sản, thi rớt lại đậu trường công nghệ học công nghê nhưng vẫn tìm hiển marketing trong khoảng time học mình luôn nghĩ muốn làm giàu thì phải kinh doanh.
Tốt nghiệp nghành công nghệ, ra trường đi làm marketing và giờ kiêm luôn cả sale.

dosonpk

Rìu Sắt
Bạn thử tìm hiểu xem, đam mê đó sẽ giúp bạn kiếm tiền như thế nào, rồi cơ hội thăng tiến ... Khi sáng tỏ rồi thì anh hay em bên Hàn cũng ko còn quan trọng nữa.

Chứ nếu nói muốn học lập trình chỉ vì thấy có thiện cảm, mọi thứ khác còn mơ hồ thì khoan hãy nghỉ học.

Teplice

Thành viên BQT
Như thế này bạn suy nghĩ thử xem., tiếp tục theo học ngành hiện tại còn đam mê thì cứ theo đuổi, không nhất thiết là phải chọn trường hay bỏ giữ chừng. Mình hồi xưa là thích làm bên thủy sản, thi rớt lại đậu trường công nghệ học công nghê nhưng vẫn tìm hiển marketing trong khoảng time học mình luôn nghĩ muốn làm giàu thì phải kinh doanh.
Tốt nghiệp nghành công nghệ, ra trường đi làm marketing và giờ kiêm luôn cả sale.
Đa ngành đa nghề, thiếu nghề "trai bao":p

NPhuong

Búa Gỗ
Cảm ơn mọi người đã đọc

Cảm ơn mọi người đã đọc
Chào bạn takao!
Bạn nêu là bạn đam mê công nghệ,lập trình.v.v...nhưng đang theo học nghành cơ khí & kết quả không được tốt lắm!Chỉ vì làm vui lòng ba,mẹ,thêm có ông anh ở Hàn kiếm việc làm cho.v.v...Tớ nghĩ là do bạn quyết định thôi!Nhưng bạn phải quyết tâm+kiên trì+bền bỉ theo đuổi đam mê của bạn,đồng thời bạn cũng nói với ba,mẹ của bạn kèm theo kết quả học tập cụ thể của bạn hiện nay để ba,mẹ bạn biết.Không vì lý do gì hết mà bạn phải giấu:ba mẹ mình mà,thương mình & mình là con,do vậy bạn cứ thẳng thắn,lễ phép trình bày.
Còn ông anh gì đó bên Hàn,bạn tạm thời quên đi!Cuộc sống của bạn thất bại hay thành công & tương lai của bạn là do chính bản thân bạn quyết định.
Chúc bạn giải quyết chuyện này thành công.
NPhuong.