Nhờ tư vấn - File bị mã hóa - Các bác giúp em với ạ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn File bị mã hóa - Các bác giúp em với ạ?

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Em chào cả nhà ạ,

Chẳng là em có chị làm kế toán đang vướng cái này, chị ấy cũng có mô tả là làm gì đó để khóa thư mục (chỉ bị 1 thư mục và các file trong thư mục) và giờ không mở file lên được.

Em có đọc qua trên mạng là những file này bị gán mã hóa vào user, kể cả adminstrator cũng không mở hay decrypt ra được.

Em có check thì thấy máy này có 2 user (như hình) và nó đang tự động đăng nhập vào user administrator thì phải ạ.

Mọi người cho em hỏi làm sao để đăng nhập cái user thứ 2 ạ (để em thử xem mở được không) và trong trường hợp này thì xử lý ntn ạ?

Em cảm ơn cả nhà.

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Mình thấy có 1 user tên là user, bạn vào user asministrator xong thì nhấn ctrl+alt+delete >switch user>rồi chọn user "user" vô lại xem.
Mấy file excel này đặt pass cho file là dc rồi sao cứ phải phức tạp mã hóa gì làm chi nhỉ.

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Mình thấy có 1 user tên là user, bạn vào user asministrator xong thì nhấn ctrl+alt+delete >switch user>rồi chọn user "user" vô lại xem.
Mấy file excel này đặt pass cho file là dc rồi sao cứ phải phức tạp mã hóa gì làm chi nhỉ.
nhưng nó k hiện user đó ra để đăng nhập bạn ạ, cũng làm thế mà nó có mỗi cái màn hình adminstrator như ở trên thôi

fire star

Búa Gỗ
Em chào cả nhà ạ,

Chẳng là em có chị làm kế toán đang vướng cái này, chị ấy cũng có mô tả là làm gì đó để khóa thư mục (chỉ bị 1 thư mục và các file trong thư mục) và giờ không mở file lên được.

Em có đọc qua trên mạng là những file này bị gán mã hóa vào user, kể cả adminstrator cũng không mở hay decrypt ra được.

Em có check thì thấy máy này có 2 user (như hình) và nó đang tự động đăng nhập vào user administrator thì phải ạ.

Mọi người cho em hỏi làm sao để đăng nhập cái user thứ 2 ạ (để em thử xem mở được không) và trong trường hợp này thì xử lý ntn ạ?

Em cảm ơn cả nhà.
My computer>manager> cột bên trái chọn local users and Groups> chọn users nhìn cột bên phải có 4 hoặc 5 tài khoản tùy máy bạn . nếu đang chạy tài khoản adminis bấm đôi chuột trái vào adminis tick vào account is disabled và chon cái tài khoản nào muốn chạy thì bỏ tick account is disabled xong nhớ apply. khởi động máy lại là ok.

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Hay là user đó đang bị disable rồi.
Bạn chuột phải vào This PC chọn manage>local user & group>users>nhấp đôi vào user đó rồi bỏ tick chọn Account is disabled rồi thử đăng nhập lại xem.
bác ơi được rồi, nó hiện lên xong đăng nhập vào user đó khi mở file nó bắt nhập pass, gõ đúng pass là mở lên được rồi ạ, em cảm ơn bác nhé

nguyenduc1234

Rìu Vàng
My computer>manager> cột bên trái chọn local users and Groups> chọn users nhìn cột bên phải có 4 hoặc 5 tài khoản tùy máy bạn . nếu đang chạy tài khoản adminis bấm đôi chuột trái vào adminis tick vào account is disabled và chon cái tài khoản nào muốn chạy thì bỏ tick account is disabled xong nhớ apply. khởi động máy lại là ok.
dạ mình làm theo hướng dẫn được rồi ạ, nó lên user USER, xong vào user này là mở được file ạ. :D

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Bạn mở cmd bằng quyền admin dán lệnh này vào:
Pass đăng nhập Acc Admin là VNZ1234
Mã:
NET USER ADMINISTRATOR VNZ1234 /ACTIVE:YES
LOGOFF
cảm ơn bác Naroto ạ, trước em có từng biết lệnh này mà nay k nghĩ ra, vào được user kia là xem được file rồi ạ.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
bác ơi được rồi, nó hiện lên xong đăng nhập vào user đó khi mở file nó bắt nhập pass, gõ đúng pass là mở lên được rồi ạ, em cảm ơn bác nhé
Nếu vào dc thì bạn nói họ bỏ tick chọn "Encrypt contents to secure data" ở tất cả các file mà bị mã hóa.
Nếu file excel thì đặt pass mà Encrypt, làm kiểu trên nếu user đó ko vào dc là chịu mất file ko mở dc luôn (nếu ko backup lại)

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Nếu vào dc thì bạn nói họ bỏ tick chọn "Encrypt contents to secure data" ở tất cả các file mà bị mã hóa.
Nếu file excel thì đặt pass mà Encrypt, làm kiểu trên nếu user đó ko vào dc là chịu mất file ko mở dc luôn (nếu ko backup lại)
vâng

haxoma

Rìu Vàng Đôi
bật "Encrypt contents to secure data" mà cài lại Windows là xác định mất file đó luôn.đã từng bị trường hợp này.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
bật "Encrypt contents to secure data" mà cài lại Windows là xác định mất file đó luôn.đã từng bị trường hợp này.
Phải lưu lại cái credential của user đó thì mới khôi phục lại dc hay sao ấy bác, chơi kiểu này mà ko backup lại cái đó lỗi win/user đó thì chỉ có mất data.

Hasokiu

Gà con
Bác ơi, bác giúp em với. Em cũng đang bị lỗi này, làm theo cách mng chỉ rồi nhưng vẫn chưa đc T_T

Hasokiu

Gà con
Bác ơi em cũng đang gặp trường hợp này, bác giúp e với, em làm nhưng chắc chưa đúng nên ko đc ạ