Hỏi/ Thắc mắc - Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD?

dat381999

Búa Gỗ
Tình hình là bản windows 10 em đang dùng nhiều lỗi vặt quá nên em muốn cho lên bản 2004 luôn, khổ cái là không có usb để dùng rufus, thì có cách nào để cài từ HDD không ạ, laptop của em đang chạy 1 SSD dùng để boot win và 1 HDD để store dữ liệu, cả 2 disk đều GPT {adore}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Giải nén bộ cài ra ổ cứng sau đó Boot vào môi trường Windows RE để cài sạch Win từ trong Dos, cài như thế vừa sạch lại vừa nhanh hơn cài từ USB.

Hoặc có một cách khác là chỉnh File BCD để boot trực tiếp từ file boot.wim trong bộ cài để ở Hdd (dùng bootice).
win RE này thấy có trong ổ C , nhưng tôi chưa biết cách boot từ nó . Bạn hướng dẫn giúp với

dungltcd

Lạt Ma
Quả thật tình là tôi chưa dùng lần nào luôn ấy :D
Bộ PE có sẵn của Windows mà bác, Các bác hay dùng những bản PE cao cấp nên quyên mất em nó là đúng rồi.

:D Trước em đi tán gái mà trong túi không thủ theo cái gì, đến nơi gái nó nhờ cài hộ Win nên đành phải dùng WinRE bác ah.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tình hình là bản windows 10 em đang dùng nhiều lỗi vặt quá nên em muốn cho lên bản 2004 luôn, khổ cái là không có usb để dùng rufus, thì có cách nào để cài từ HDD không ạ, laptop của em đang chạy 1 SSD dùng để boot win và 1 HDD để store dữ liệu, cả 2 disk đều GPT {adore}
Giải nén bộ cài ra ổ cứng sau đó Boot vào môi trường Windows RE để cài sạch Win từ trong Dos, cài như thế vừa sạch lại vừa nhanh hơn cài từ USB.
Nếu ổ SSD có dữ liệu thì copy hết ra ổ HDD > và nên làm theo cách của bạn @dungltcd: (ví dụ ổ HDD là ổ D )
1. Xả nén bộ cài 2004 > 1 thư mục (ví dụ là thư mục "D:\2004") trên ổ HDD.
2. Restart ( + giữ phím Shift trước khi click vào Restart ) > để vào Command Prompt > di chuyển đến thư mục 2004 và chạy setup.exe:
Mã:
cd /d D:\2004
setup.exe
3. Thực hiện cài mới bằng cách Delete hết các phân vùng của ổ SSD > để nó trở thành 1 phân vùng Unllocated > và chọn nó > Next > tiếp tục cài cho đến hoàn thành.)

4. Chú ý đừng để chọn nhầm giữa ổ SSD và HDD.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khi "Shift + Restart" > có thể dùng các tùy chọn khác mà trong đó có Option boot bằng WinRE đó bác.
Tôi thì ko nhớ ra cái fim tắt này , khi muốn vào option thì vào all setting rồi chọn phục hồi để vào option

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Bạn @dat381999 xem thêm ví dụ hình sau:

thanhthientd

Live Loving As Jesus

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu ổ SSD có dữ liệu thì copy hết ra ổ HDD > và nên làm theo cách của bạn @dungltcd: (ví dụ ổ HDD là ổ D )
1. Xả nén bộ cài 2004 > 1 thư mục (ví dụ là thư mục "D:\2004") trên ổ HDD.
2. Restart ( + giữ phím Shift trước khi click vào Restart ) > để vào Command Prompt > di chuyển đến thư mục 2004 và chạy setup.exe:
Mã:
cd /d D:\2004
setup.exe
3. Thực hiện cài mới bằng cách Delete hết các phân vùng của ổ SSD > để nó trở thành 1 phân vùng Unllocated > và chọn nó > Next > tiếp tục cài cho đến hoàn thành.)

4. Chú ý đừng để chọn nhầm giữa ổ SSD và HDD.
Qua ver 2004 thì có cái menu của command ở ver 19h2 nó ko có . Cách đây khoảng hơn 2 tuần còn dùng 1909 cũng định cài win từ CMD khi vào đến option tìm ko thấy , buộc phải boot vào PE , qua 2004 này khi nảy thử vào thi có

dungltcd

Lạt Ma
Qua ver 2004 thì có cái menu của command ở ver 19h2 nó ko có . Cách đây khoảng hơn 2 tuần còn dùng 1909 cũng định cài win từ CMD khi vào đến option tìm ko thấy , buộc phải boot vào PE , qua 2004 này khi nảy thử vào thi có
Không phải đâu bác ah, nếu máy bác không có cái CMD ở menu Troubleshoot là do WinRE của bác bị lỗi hoặc chưa được cấu hình đúng đó ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không phải đâu bác ah, nếu máy bác không có cái CMD ở menu Troubleshoot là do WinRE của bác bị lỗi hoặc chưa được cấu hình đúng đó ạ.
Hôm trước cũng có bạn lập topic hỏi là trong option boot ko có CMD đó bạn . Bản 1909 -19h2 thật sự là MS lỗi chứ ko phải win lỗi , vì ít ai vọc cái CMD này làm gì nên ko phát hiện thôi