Hỏi/ Thắc mắc - Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD?

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Wow, như vậy là Win X64 cài được trên RE x86, đúng là phải Test mới biết chính xác được. Em cảm ơn bác rất nhiều về thông tin hữu ích này.
Nhưng nếu mình làm ngược lại cài win x86 trên RE x64 thì khả năng sẽ không được vì trước đây có lần em cài X86 trên RE X64 không được thì phải nên em mới vội suy đoán 86 đi với 86 còn 64 chỉ đi được với 64, Chỗ này bác test lại giúp em nhé ??

Tuy vậy kể cả cách chạy setup.exe X86 trên RE X64 không được thì mình vẫn có nhiều cách khác để cài win.
ví dụ mình dùng lệnh Dism chẳng hạn.

cách này thì không quan trọng RE X64 hay X86 nữa.
Cách này là mình nhờ WindowsRE > dùng Diskpart + Dism > thì không ảnh hưởng gì bởi Kiến trúc x86 hay x64 nữa!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình bổ sung thêm nội dung file .txt trong hình ở post #38:

Mã:
rem == UEFI-GPT-CreatePartition.txt ==
rem == These commands are used with DiskPart to
rem    create four partitions
rem    for a UEFI/GPT-based PC.
rem    Adjust the partition sizes to fill the drive
rem    as necessary. ==
select disk 0
clean
convert gpt
rem == 1. System partition =========================
create partition efi size=100
rem    ** NOTE: For Advanced Format 4Kn drives,
rem               change this value to size = 260 **
format quick fs=fat32 label="System"
assign letter="S"
rem == 2. Microsoft Reserved (MSR) partition =======
create partition msr size=16
rem == 3. Windows partition ========================
rem ==    a. Create the Windows partition ==========
create partition primary
rem ==    b. Create space for the recovery tools ===
rem       ** Update this size to match the size of
rem          the recovery tools (winre.wim)
rem          plus some free space.
shrink minimum=650
rem ==    c. Prepare the Windows partition =========
format quick fs=ntfs label="Windows"
assign letter="W"
rem === 4. Recovery tools partition ================
create partition primary
format quick fs=ntfs label="Recovery tools"
assign letter="R"
set id="de94bba4-06d1-4d40-a16a-bfd50179d6ac"
gpt attributes=0x8000000000000001
list volume
exit

The default partition layout for UEFI-based PCs is: a system partition, an MSR, a Windows partition, and a recovery tools partition.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Để kiểm tra tình trạng Windows RE có bị lỗi không thì dùng lệnh này "

Mã:
Reagentc /Info /Target C:\Windows
Và kết quả;

Nếu bị lỗi thì có thể copy lại và config thủ công lại WinRE.wim ở phân vùng Recovery bằng lệnh sau.

trong đó R là letter của phân vùng Recovery.

Có một cách đơn giản hơn cách của MS để boot vào WinRE mà không cần quan tâm có hay không có phân vùng recovery là copy file WinRE.wim và để ở bất kỳ đâu trong ổ cứng sau đó thiết lập BCD cho boot thẳng vào file này như một bản PE.

Có khi nào do máy chủ của bác đã cài nhiều bản Win, pv Recovery bị xoá nhiều lần nên chạy lệnh trên của cháu báo thành công nhưng rồi cuối cùng vẫn không mở được WinRE, đây là bản 1099, còn khi qua bản 2004 thì lại mở đầy đủ:

Hình khi mở disk management trên bản 1099, nó giống như của bạn kia ở chổ 100 % free :

TEST RECOVERY 2020-05-02_115555.png

Chạy lệnh của cháu:

TEST RECOVERY-2 2020-05-02_115555.png

TEST RECOVERY-3 2020-05-02_115555.png

Restart máy lại với Shift+Restart thì cũng không có Command Prompt. Vào Win chạy lệnh check lần nữa thì ra thế này:

TEST RECOVERY-4 2020-05-02_115555.png

Đây là bản Win trên máy chủ, còn bản ghost 1099 trên máy ảo hôm qua bác gửi hình thì sáng giờ bác cố làm thử việc chép và chỉnh sửa nhưng không thành công, bản này tác giả đã modify rồi thôi thì bác chịu thua. Giờ bác muốn thử trên máy chủ xem kết quả ra sao với cách làm từ diskpart:

Part Recovery không thấy hiện trên volume của diskpart, cho dù bác đã chỉnh từ Bootice hay Minitool, tức là chưa chỉnh letter R và sau khi chỉnh lại đều không thấy volume đó, bác phải làm sao đây cháu?

TEST RECOVERY-5 2020-05-02_115555.png

TEST RECOVERY-6 2020-05-02_115555.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@dungltcd, bác gửi tiếp hình chụp từ bản 2004 cũng trên máy này, nó lại hiện ra đầy đủ, khác hoàn toàn với bản kia. Không lẽ bây giờ cài nhiều bản thì cứ giữ nhiều pv Recovery mới được sao cháu?

WinRE-13  2020-05-02_085524.png

WinRE-14  2020-05-02_085524.png

À còn cách boot từ WinRE.wim theo cháu hướng dẫn, lúc sáng bác làm thử cho bản 1099 trên máy ảo vẫn không thành công, cháu có hình minh hoạ phải set up như thê nào không cháu?

dungltcd

Lạt Ma
@dungltcd, bác gửi tiếp hình chụp từ bản 2004 cũng trên máy này, nó lại hiện ra đầy đủ, khác hoàn toàn với bản kia. Không lẽ bây giờ cài nhiều bản thì cứ giữ nhiều pv Recovery mới được sao cháu?

Xem phần đính kèm 12437

Xem phần đính kèm 12438

À còn cách boot từ WinRE.wim theo cháu hướng dẫn, lúc sáng bác làm thử cho bản 1099 trên máy ảo vẫn không thành công, cháu có hình minh hoạ phải set up như thê nào không cháu?
Bác mount bộ cài Win10 2004 hoặc 1909 vào ổ ảo sau đó dùng 7-zip mở file Install.Wim lên tìm đến Windows\System32\Recovery chọn file Winre.wim sau đó extract ra bất kỳ đâu ở ổ cứng ví dụ D:\

Bác mở Bootice lên chọn New WIM boot Entry và thiết lập đường dẫn cho Winre.wim như boot PE.

Sau đó bác Shift+Restart chọn Boot vào Windows RE vừa tạo ở trên sẽ thấy giao diện quen thuộc của Windows Recovery Environment.

Đây là cách boot thẳng vào RE theo cách như boot một bản PE.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác mount bộ cài Win10 2004 hoặc 1909 vào ổ ảo sau đó dùng 7-zip mở file Install.Wim lên tìm đến Windows\System32\Recovery chọn file Winre.wim sau đó extract ra bất kỳ đâu ở ổ cứng ví dụ D:\

Bác mở Bootice lên chọn New WIM boot Entry và thiết lập đường dẫn cho Winre.wim như boot PE.

Sau đó bác Shift+Restart chọn Boot vào Windows RE vừa tạo ở trên sẽ thấy giao diện quen thuộc của Windows Recovery Environment.

Cháu @dungltcd, bác đã làm theo hướng dẫn của cháu, vì cháu không gửi cái hình chụp từ BCD như dưới đây nên bác không biết là mình setup như vậy có đúng hay không? Với setup này thì bác chỉ boot được từ menu Metro vào WinRE thành công, còn dùng cách Shift+Restart trên các bản Win cũ 1909 thì nó lại ra giao diện như cái hình bác đã post trước đó.
Trong hình dưới đây, phần đóng khung có file boot.sdi, khi làm thử trên cái máy ảo 1909 hôm qua, nó không hiện phần hd0 như trên máy chủ, thành ra thất bại đó cháu.

BCD WINRE 2020-05-03_134500.png

dungltcd

Lạt Ma
Cháu @dungltcd, bác đã làm theo hướng dẫn của cháu, vì cháu không gửi cái hình chụp từ BCD như dưới đây nên bác không biết là mình setup như vậy có đúng hay không? Với setup này thì bác chỉ boot được từ menu Metro vào WinRE thành công, còn dùng cách Shift+Restart trên các bản Win cũ 1909 thì nó lại ra giao diện như cái hình bác đã post trước đó.
Trong hình dưới đây, phần đóng khung có file boot.sdi, khi làm thử trên cái máy ảo 1909 hôm qua, nó không hiện phần hd0 như trên máy chủ, thành ra thất bại đó cháu.

Xem phần đính kèm 12465
Hình đó là cháu chụp BootICE ở Promode, Hình Ở EasyMode đây bác ạ.

sau đó bác Shift+Restart rồi chọn Use another Operation System để boot vào RE vừa tạo.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd thân mến, bác cảm ơn cháu đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc cho bác. Bên máy bác nếu nhấn vào Shift+Restart thì cho dù có nhấn vào Use another Operation System thì nó cũng chỉ hiện ra tên các bản Win và các bản Boot.wim khác trước đó của bác thôi cháu. Còn bản Boot from WINRE thì bác phải boot bằng cách Restart bình thường vào lại menu Metro, rồi mới thấy tên của nó.

Ở cái hình trên của cháu, phần SDI file, bác thấy có folder "NST", cái này là do mình sử dụng tools EasyBCD mới có nó đúng không cháu?

dungltcd

Lạt Ma
Cháu @dungltcd thân mến, bác cảm ơn cháu đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc cho bác. Bên máy bác nếu nhấn vào Shift+Restart thì cho dù có nhấn vào Use another Operation System thì nó cũng chỉ hiện ra tên các bản Win và các bản Boot.wim khác trước đó của bác thôi cháu. Còn bản Boot from WINRE thì bác phải boot bằng cách Restart bình thường vào lại menu Metro, rồi mới thấy tên của nó.

Ở cái hình trên của cháu, phần SDI file, bác thấy có folder "NST", cái này là do mình sử dụng tools EasyBCD mới có nó đúng không cháu?
Không bác ah, cháu Dùng bootICE ở Pro mode chọn New WIM boot entry là nó ra như thế thôi bác ah.

dungltcd

Lạt Ma
Mà bên cháu dùng BootICe hay EasyBCD cũng đều boot được hết bác ah, như nhau.

dungltcd

Lạt Ma
Thực ra như bác thì không cần quan tâm đến Windows RE làm gì, vì cháu biết trong máy bác lúc nào cũng có vài bộ PE với đầy đủ tool hỗ trợ, quá tiện lợi rồi.
Những gì WinRE có thì trong những bộ PE đó đều có hết bác ạ.

Topic này nói nhiều đến WinRE là do chủ topic yêu cầu cài win trên ổ cứng mà không dùng USB hay DVD thì mới phải dùng đến RE.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thực ra như bác thì không cần quan tâm đến Windows RE làm gì, vì cháu biết trong máy bác lúc nào cũng có vài bộ PE với đầy đủ tool hỗ trợ, quá tiện lợi rồi.
Những gì WinRE có thì trong những bộ PE đó đều có hết bác ạ.

Topic này nói nhiều đến WinRE là do chủ topic yêu cầu cài win trên ổ cứng mà không dùng USB hay DVD thì mới phải dùng đến RE.

Cháu thân mến, bác đã sai rồi cháu à, khi nãy boot trở lại bản Win khác để test vụ Daemon, thấy cái tên Boot From WINRE nằm chần dần ở đó, tức là ở những bản Win đầu tiên, không ở cùng các bản PE cuối cùng, thì ra là lúc đầu bác cho nó nằm ở cuối, boot vào cứ chọn tiếp tiếp tối cuối thì thấy nó. Đến khi chụp cái hình cho cháu xem, bác lại cho nó lên đầu và quên bẵng đi, cứ theo quán tính tìm ở cuối nên không thấy nó đâu cháu ơi. Sorry cháu nhé, sáng nay bác làm cùng lúc cài Win trên hai máy, rồi lo activate và test thử nhiều thứ nên đầu óc của bác bị hỗn loạn. Cảm ơn cháu rất nhiều nhé.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tình hình là bản windows 10 em đang dùng nhiều lỗi vặt quá nên em muốn cho lên bản 2004 luôn, khổ cái là không có usb để dùng rufus, thì có cách nào để cài từ HDD không ạ, laptop của em đang chạy 1 SSD dùng để boot win và 1 HDD để store dữ liệu, cả 2 disk đều GPT {adore}
Bạn @dat381999 làm theo các bước để cài lại chuẩn như sau:
Bước chọn pv cài đặt : xóa hết các pv trên ổ SSD > để nó trở thành 1 pv Unallocated > chọn pv Unallocated đó và chọn NEXT (KHÔNG FORMAT HAY CHIA PV GÌ HẾT).

Chú ý lại: https://vn-z.vn/threads/cai-windows-10-chuan-uefi-tren-hdd.21547/post-329946

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

lâu lâu đá lên cho ai đó mất part recover

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
đã hơn 3 năm trôi qua , vậy mà bác @Hoang Duch2 tìm được topic quả là quá hay luôn
Không phải đâu bạn, chỉ là may mắn thôi, trước đó tôi đi tìm bài viết cũ của mình thì lại tìm không ra, đúng hơn vì không nhớ chính xác tiêu đề, còn bài viết trên nó liên quan tới WinRE và Win, gõ đại vài chữ và tên của @dungltcd vào tìm kiếm thì nó ra một loạt topic và chọn đúng topic mình cần thôi bạn.