Hỏi/ Thắc mắc - Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Windows 10 chuẩn UEFI trên HDD?

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn các bác ạ đã chỉ bảo ạ, giờ e mới biết thêm cách cài giống bác @baogia2010 . Cho e hỏi thêm là dùng cách của bác @baogia2010 và dùng rufus cài thì bản win mình cài có khác gì nhau không ạ? E tìm hiểu thì thấy có chỗ họ nói rằng chuẩn uefi thì OS sẽ vận hành mượt mà boot nhanh hơn?
Nếu ổ SSD có dữ liệu thì copy hết ra ổ HDD

3.
Thực hiện cài mới bằng cách Delete hết các phân vùng của ổ SSD > để nó trở thành 1 phân vùng Unllocated

4. Chú ý đừng để chọn nhầm giữa ổ SSD và HDD.
Chú ý những mục bôi đậm là quan trọng khi cài đặt mới lại cho Windows.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu ổ SSD có dữ liệu thì copy hết ra ổ HDD > và nên làm theo cách của bạn @dungltcd: (ví dụ ổ HDD là ổ D )
1. Xả nén bộ cài 2004 > 1 thư mục (ví dụ là thư mục "D:\2004") trên ổ HDD.
2. Restart ( + giữ phím Shift trước khi click vào Restart ) > để vào Command Prompt > di chuyển đến thư mục 2004 và chạy setup.exe:
Mã:
cd /d D:\2004
setup.exe
3. Thực hiện cài mới bằng cách Delete hết các phân vùng của ổ SSD > để nó trở thành 1 phân vùng Unllocated > và chọn nó > Next > tiếp tục cài cho đến hoàn thành.)

4. Chú ý đừng để chọn nhầm giữa ổ SSD và HDD.
Nếu có nhỡ ấn nhầm thì cũng là có thêm kinh nghiệm cài win thôi :D

Hồi xưa mình cũng bị phát ghost nhầm ổ máy laptop của sếp phó tổng rồi kk

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác gởi giúp cái link bản này em test lại thử xem :)

Bạn xem mấy hình này đây, tôi không cho vào nội dung ẩn nha các bạn, chắc là vì vậy nên có bạn nói là không thấy Command Prompt:

Sau khi nhấn Shift và Restart thì như sau:

CMD-1 2020-05-01_135827.png

Chỉ có giao diện thế này, khác với hình của bạn, lúc này ta nhấn vào Startup Settings:

CMD-2 2020-05-01_135827.png

Hinh trên cho thấy chỉ có 2 lựa chọn, nhấn vào Startup Settings ta có hình dưới đây:

CMD-3 2020-05-01_135827.png

Chọn Restart tiếp, có hình tiếp theo dưới đây, ở hình này nhấn số 6 để vào Command Prompt:

CMD-4-1 2020-05-01_135827.png

Tiếp tục:

CMD-4 2020-05-01_135827.png

Ở đây là user của bản Ghost, bên các bạn nó sẽ hiện đúng user của mình:

Và đây là giao diện Command Prompt:

CMD-6 2020-05-01_135827.png

Muốn thoát ra thì nhấn X và nhấn Ctrl+Alt+ Delete nó ra giao diện này:

CMD-8 2020-05-01_135827.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn các bác ạ đã chỉ bảo ạ, giờ e mới biết thêm cách cài giống bác @baogia2010 . Cho e hỏi thêm là dùng cách của bác @baogia2010 và dùng rufus cài thì bản win mình cài có khác gì nhau không ạ? E tìm hiểu thì thấy có chỗ họ nói rằng chuẩn uefi thì OS sẽ vận hành mượt mà boot nhanh hơn?

Ở cmt trước đó, bạn có nói ổ cứng của bạn là GPT, vậy thì đừng lo lắng gì cứ cài bình thường theo hướng dẫn của @baogia2010, bản x64 sẽ tạo lại đầy đủ các phân vùng hệ thống Recovery, EFI và OS Windows cho bạn nhé.

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Cài trực tiếp từ ổ cứng trên pc: nhanh nhưng phải cài đúng hệ thống, như pc đang dùng win x86 thì chỉ cài được win x86, không cài được win x64 và ngược lại; nếu pc đang dùng win x86 muốn cài win x64 thì phải cài từ usb.
Còn cách cái như các bạn nói ở trên. Cài win từ ổ cứng mình làm từ thời win 7, giờ sang win10 vẫn làm, ưu điểm cài trên ssd rất nhanh, nếu ổ tốc độ ghi càng cao thì càng nhanh

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
1. Cái này là Command Prompt trong Safemode của Windows đang sử dụng (C:\Windows\system32>) bác @Hoang Duch2, Nó khác với Command Prompt ở mục 2.

2. Còn cái này là Command Prompt của WindowsRE (X:\Windows\system32>)

3. Cái này do lúc cài Windows, người dùng đã tự định dạng chia phân vùng trước mà không có phân vùng Recovery > Nên dẫn đến thiếu phân vùng Recovery > không có WindowsRE.

4. Mặc định nên để Windows tự phân chia định dạng các phân vùng theo chuẩn đang cài là GPT hay MBR.

dungltcd

Lạt Ma
3. Cái này do lúc cài Windows, người dùng đã tự định dạng chia phân vùng trước mà không có phân vùng Recovery > Nên dẫn đến thiếu phân vùng Recovery > không có WindowsRE.

Em nghĩ máy đó config WinRE không đúng hoặc bị lỗi đó bác ah, chứ thực ra WinRe nó có thể nằm luôn cùng với phân vùng chứa OS mà không hề có vấn đề gì.
Tuy nhiên như bác nói việc cài Win đúng cách để tạo ra một phân vùng Recovery riêng biệt là chuẩn nhất.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ban baogia nói " Cái này do lúc cài Windows, người dùng đã tự định dạng chia phân vùng trước mà không có phân vùng Recovery > Nên dẫn đến thiếu phân vùng Recovery > không có WindowsRE. "
như trên thì ko trùng với trường hợp máy của tôi .
2 version 20h1 và 19h2 phân vùng đều như nhau . nhưng lỗi ko có option boot CMD trên 19h2 , còn 20h1 thì ko lỗi vẫn có CMD ở option boot

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cài trực tiếp từ ổ cứng trên pc: nhanh nhưng phải cài đúng hệ thống, như pc đang dùng win x86 thì chỉ cài được win x86, không cài được win x64 và ngược lại; nếu pc đang dùng win x86 muốn cài win x64 thì phải cài từ usb.
Ban baogia nói " Cái này do lúc cài Windows, người dùng đã tự định dạng chia phân vùng trước mà không có phân vùng Recovery > Nên dẫn đến thiếu phân vùng Recovery > không có WindowsRE. "
2 version 20h1 và 19h2 phân vùng đều như nhau . nhưng lỗi ko có option boot CMD trên 19h2 , còn 20h1 thì ko lỗi vẫn có CMD ở option boot
Để em test lại cách cài Windows từ ổ cứng với bản 1909 rồi báo kết quả lên đây.

dungltcd

Lạt Ma
Để kiểm tra trạng thái Windows RE thì dùng lệnh này "

Mã:
Reagentc /Info /Target C:\Windows
Và kết quả;

Nếu bị lỗi thì có thể copy lại và config thủ công lại WinRE.wim ở phân vùng Recovery bằng lệnh sau.

Reagentc /disable
Reagentc /Setreimage /Path R:\Recovery\WindowsRE /Target C:\Windows
Reagentc /Enable

trong đó R là letter của phân vùng Recovery.

Có một cách đơn giản hơn cách của MS để boot vào WinRE mà không cần quan tâm có hay không có phân vùng recovery là copy file WinRE.wim và để ở bất kỳ đâu trong ổ cứng sau đó thiết lập BCD cho boot thẳng vào file này như một bản PE.

Sửa lần cuối:

dat381999

Búa Gỗ
Để kiểm tra tình trạng Windows RE có bị lỗi không thì dùng lệnh này "

Mã:
Reagentc /Info /Target C:\Windows
Và kết quả;

Nếu bị lỗi thì có thể copy lại và config thủ công lại WinRE.wim ở phân vùng Recovery bằng lệnh sau.

Mã:
Reagentc /Setreimage /Path R:\Recovery\WindowsRE /Target C:\Windows

trong đó R là letter của phân vùng Recovery.

Có một cách đơn giản hơn cách của MS để boot vào WinRE mà không cần quan tâm có hay không có phân vùng recovery là copy file WinRE.wim và để ở bất kỳ đâu trong ổ cứng sau đó thiết lập BCD cho boot thẳng vào file này như một bản PE.

Của em cũng không có Command Prompt trong Troubleshoot Shift Restart ạ. Em nhập 2 lệnh của bác thì nó thế này {sad} chắc là do em dùng sai tên phân vùng R, em không rõ nó là gì nữa.

dungltcd

Lạt Ma
Của em cũng không có Command Prompt trong Troubleshoot Shift Restart ạ. Em nhập 2 lệnh của bác thì nó thế này {sad} chắc là do em dùng sai tên phân vùng R, em không rõ nó là gì nữa.
Xem phần đính kèm 12393
Xem phần đính kèm 12394
Hình 2 thì thấy phân vùng Recovery của bạn free 100%, chứng tỏ Winre.wim chưa được copy về phân vùng Recovery.
Hình 1 thì Windows RE đang bị Disabled nên có thể nói WinRE của bạn chưa được kích hoạt.
Bây giờ để giải quyết cái WinRE của bạn thì làm theo các bước sau:
B1. Assign một letter cho phân vùng Recovery (R) dùng Diskpart
B2 dùng lệnh Reagnentc /disable để đưa winRE về trạng thái gốc
B3. Dùng lệnh Reagent /setreimage, và lệnh Reagentc /Enable để kích hoạt windows RE ở phân vùng Recovery.
B4. Xóa Letter của phân vùng Recovry và ẩn pv này

Bạn có thể google từng bước để làm hoặc lúc nào online nhắn tôi, tôi sẽ hỗ trợ.

Sửa lần cuối:

dat381999

Búa Gỗ
Hình 2 thì thấy phân vùng Recovery của bạn free 100%, chứng tỏ Winre.wim chưa được copy về phân vùng Recovery.
Hình 1 thì Windows RE đang bị Disabled nên có thể nói WinRE của bạn chưa được kích hoạt.
Bây giờ để giải quyết cái WinRE của bạn thì làm theo các bước sau:
B1. Assign một letter cho phân vùng Recovery (R) dùng Diskpart, Và dùng lệnh md R:\Recovery\WindowsRE để tạo đường dẫn ở pv này.
B2 dùng lệnh xcopy để copy WinRE.wim từ \system32 vào phân vùng Recovery.
B3. Dùng lệnh Reagent /setreimage để kích hoạt windows RE.
B4. Xóa Letter của phân vùng Recovry và ẩn pv này

Bạn có thể google từng bước để làm hoặc lúc nào online nhắn tôi, tôi sẽ hỗ trợ.

Cảm ơn bác, theo hd bác viết thì e tự mày mò làm được rồi, trong advanced startup có đầy đủ mọi thứ rồi hehe {beauty}

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cái RE x86, x64 thì chỉ cài được win x86 x64 của Bạn minhgiang nói thì khỏi cần test đi bác, cái đó là hiển nhiên rồi.
Đã có Sources trên HDD + WindowsRE > vào được Command Prompt thì mọi thứ đều có thể hết em ah (MS đã tính trước rồi> để Deploy trên các hệ thống cũ và mới).

Đang test Current Windows x86 cài mới lên Windows x64 từ sources HDD > bằng Command Prompt .

dat381999

Búa Gỗ
Đã test lại bản 1909 > không thấy bị lỗi mất Command Prompt như trường hợp bạn này và như bác @@sec0.

À bác ơi cho e hỏi là giờ e cài win từ cái command prompt đấy thì mình wipe ổ SSD trong cái setup windows hở bác, bình thường e cũng làm thế mà không hiểu sao bản win lần này lại lỗi cái recovery partition. với lại là có cách nào đổi disk 1 với disk 0 không hở bác, cái ssd e cài win lại là disk 1 còn hdd lại là disk 0, máy e vốn là hdd thui, sau e lắp thêm.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cái RE x86, x64 thì chỉ cài được win x86 x64 của Bạn minhgiang nói thì khỏi cần test đi bác, cái đó là hiển nhiên rồi.

Đã test Win x86 > cài lên Win x64 : bằng cách lấy sources bộ cài trực tiếp trên ổ cứng + WindowsRE x86

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
À bác ơi cho e hỏi là giờ e cài win từ cái command prompt đấy thì mình wipe ổ SSD trong cái setup windows hở bác, bình thường e cũng làm thế mà không hiểu sao bản win lần này lại lỗi cái recovery partition. với lại là có cách nào đổi disk 1 với disk 0 không hở bác, cái ssd e cài win lại là disk 1 còn hdd lại là disk 0, máy e vốn là hdd thui, sau e lắp thêm.
@dat381999 : làm sao vào được Command > di chuyển đến thư mục chứa bộ cài > chạy Setup.exe > rồi mới wipe (delete) hết các phân vùng cũ của disk 1 (SSD)

Còn nó nhận diện Disk 0 hay 1 là do Mainboard của bạn.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Đã test Win x86 > cài lên Win x64 : bằng cách lấy sources bộ cài trực tiếp trên ổ cứng + WindowsRE x86
Wow, như vậy là Win X64 cài được trên RE x86, đúng là phải Test mới biết chính xác được. Em cảm ơn bác rất nhiều về thông tin hữu ích này.
Nhưng nếu mình làm ngược lại cài win x86 trên RE x64 thì khả năng sẽ không được vì trước đây có lần em cài X86 trên RE X64 không được thì phải nên em mới vội suy đoán 86 đi với 86 còn 64 chỉ đi được với 64, Chỗ này bác test lại giúp em nhé ??

Tuy vậy kể cả cách chạy setup.exe X86 trên RE X64 không được thì mình vẫn có nhiều cách khác để cài win.
ví dụ mình dùng lệnh Dism chẳng hạn.
Dism /apply-image

cách này thì không quan trọng RE X64 hay X86 nữa.