Nhờ tư vấn - Cách tạo WinPE hỗ trợ Intel RST driver | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cách tạo WinPE hỗ trợ Intel RST driver

kinghnvn

Búa Gỗ
Xin chào các bác,

Em đang cài Win 10 20H2 cho con LAPTOP 11th Gen với ổ 256GBmSSD từ WinPE (tạo từ rufus dạng UEFI)
Nhưng khi em check disk thì nó ko nhận ổ của laptop này mà chỉ nhận ổ USB.

Theo em tìm hiểu qua thì do thế hệ gen 11th này cần phải cài thêm Intel RST driver nữa nhưng em ko biết tích hợp như thế nào vào WinPE.

Các bác chỉ giáo em nước này với ^^

Em cảm ơn nhiều!!!

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
cảm ơn bác, em muốn dùng cái WinPE cho nó không bị dính bản quyền của tools nào đó nên ko muốn dùng các tools mà ko có bản quyền ạ
Cái này là tạo usb boot mà bạn ơi, tạo xong boot vào winpe có sẵn trong usb đó rồi cài đặt win từ file iso của bạn đã tải mà.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cảm ơn bác, em muốn dùng cái WinPE cho nó không bị dính bản quyền của tools nào đó nên ko muốn dùng các tools mà ko có bản quyền ạ
Ko có bản quyền nào ở đó cả , vốn dĩ winpe n nạp vô ramdisk , restart là mất hết , dính dáng j bàn quyền , mà vô winpe , mount iso rồi cài thôi j đâu. Lấy cái iris đó vô anhdv blog có hd vs file đấy

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Ko có bản quyền nào ở đó cả , vốn dĩ winpe n nạp vô ramdisk , restart là mất hết , dính dáng j bàn quyền , mà vô winpe , mount iso rồi cài thôi j đâu. Lấy cái iris đó vô anhdv blog có hd vs file đấy
Khả năng là bạn này có cái file iso dạng deploy, ghi ra usb để boot vô nó deploy ra luôn, ko phải cài thông thường như mấy máy hay cài cá nhân bác ơi. Này giống mấy IT công ty đa quốc gia nó hay dùng. Ko biết mình hiểu có đúng ko.

kinghnvn

Búa Gỗ
Khả năng là bạn này có cái file iso dạng deploy, ghi ra usb để boot vô nó deploy ra luôn, ko phải cài thông thường như mấy máy hay cài cá nhân bác ơi. Này giống mấy IT công ty đa quốc gia nó hay dùng. Ko biết mình hiểu có đúng ko.
đúng rồi bác, bác có cao kiến gì ko

zendamo

Rìu Chiến Bạc Chấm
Xin chào các bác,

Em đang cài Win 10 20H2 cho con LAPTOP HP Pavilion 11th Gen với ổ 256GB PCIe® NVMe™ M.2 SSD từ WinPE (tạo từ rufus dạng UEFI)
Nhưng khi em check disk thì nó ko nhận ổ của laptop này mà chỉ nhận ổ USB.

Theo em tìm hiểu qua thì do thế hệ gen 11th này cần phải cài thêm Intel RST driver nữa nhưng em ko biết tích hợp như thế nào vào WinPE.

Các bác chỉ giáo em nước này với ^^

Em cảm ơn nhiều!!!

Xem phần đính kèm 25703
nhờ bạn test dùm mình, bản Win10XPE của mình đã tích hợp sẵn Intel RST driver
link down bản WinPE của mình https://vn-z.vn/threads/file-cai-da...ssd-nvme-ho-tro-ca-2-chuan-uefi-legacy.42333/

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bạn này không muốn dùng bản WinPE của người khác vì có nhiều cá nhân hóa trong bản WinPE (mỗi người tạo ra đều có cá nhân hóa trong bản winpe đó như tên, logo ...).
Để bản WinPE của bạn nhận được M.2 SSD cần Driver intel RST update vào winPE.
-Theo mình thì mở file wim của winpe bằng cách dùng phần mềm "gimagex" ra 1 thư mục sau đó copy RST vào windows\system32\driver. Sau thêm thì dùng "gimagex" để đóng lại thành file wim.
- Hoặc nếu file wim đó không bị giới hạn bởi read only thì dùng 7zip mở ra rồi copy RST vào rồi đóng lại là được

kinghnvn

Búa Gỗ
Bạn này không muốn dùng bản WinPE của người khác vì có nhiều cá nhân hóa trong bản WinPE (mỗi người tạo ra đều có cá nhân hóa trong bản winpe đó như tên, logo ...).
Để bản WinPE của bạn nhận được M.2 SSD cần Driver intel RST update vào winPE.
-Theo mình thì mở file wim của winpe bằng cách dùng phần mềm "gimagex" ra 1 thư mục sau đó copy RST vào windows\system32\driver. Sau thêm thì dùng "gimagex" để đóng lại thành file wim.
- Hoặc nếu file wim đó không bị giới hạn bởi read only thì dùng 7zip mở ra rồi copy RST vào rồi đóng lại là được
đúng rồi bác :) mở. wim (file em là .swm) bằng 7zip được không bác? và đóng gọi bằng gì được. em muốn dùng DISM thôi ko muốn mấy cái gimagex lắm vì sợ dính license

trungminh

Rìu Vàng Đôi
đúng rồi bác :) mở. wim (file em là .swm) bằng 7zip được không bác? và đóng gọi bằng gì được. em muốn dùng DISM thôi ko muốn mấy cái gimagex lắm vì sợ dính license
Để an toàn bạn copy lưu ra thư mục khác rồi dùng 7zip xem có được không. Mình chưa mở loại .swm này nên không rõ lắm, mình chỉ mở file wim thôi. Nếu mở được bạn kéo thả RST vào thu mục windows\system32\driver rồi đóng lại nó sẽ tự ghi