Hướng dẫn - Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10 - VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

secpol

Rìu Chiến
Đây là loạt video hướng dẫn rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10. Trong loạt video này bao gồm 3 phần:

Phần I: Hướng dẫn thêm bớt các phiên bản windows trong 1 file iso.
Phần II: Hướng dẫn thêm hotfix, driver, langguage và tùy biến windows.
Phần III: Hướng dẫn thêm phần mềm vào bộ cài Windows.

NỘI DUNG

Phần I: Hướng dẫn thêm bớt các phiên bản windows trong 1 file iso

Phần II: Hướng dẫn thêm hotfix, driver, langguage và tùy biến windows.

Lịch sử cập nhật Windows: https://support.microsoft.com/vi-vn/help/4529964/windows-10-update-history
Tìm hiểu về MUI và LIP: https://www.froggie.sk/vi/index.html
MSMG Toolkit: https://msmgtoolkit.in/
Dism++: https://www.chuyu.me/en/index.html
Driver for Windows7 + 10: To view the content, you need to Sign In or Register.Script: To view the content, you need to Sign In or Register.
Windows 10 Language pack:
To view the content, you need to Sign In or Register.Windows 7 Language pack:
To view the content, you need to Sign In or Register.To view the content, you need to Sign In or Register.

Phần III: Hướng dẫn thêm phần mềm vào bộ cài Windows

Chúc bạn thành công !

Bonus1: Hướng dẫn xóa Windows Apps
Bước 1: Review

Bước 2: Mở Windows PowerShell với quyền Administrator

Bước 3: Review Windows Apps

Bước 4: Xóa all apps ở all users

Sau khi xóa dung lượng folder WindowsApps không thay đổi, chứng tỏ các Apps này nó vẫn nằm trong ổ cứng. Lệnh xóa này chỉ gỡ các Apps khỏi Start Menu ở tất cả các user hiện có trong máy.

Bước 5: Xóa (deleted) hẳn các Apps.

Dung lượng còn lại sau khi xóa hẳn.

Deleted All User Packages

Folder Deleted trống.

Successful !

Sau khi xóa hẳn các Apps rồi thì bạn có thể đóng gói lại và triển khai ở máy tính mới. Tại máy tính mới đó sẽ không có Windows Apps. Nếu muốn có lại thì các bạn cài lại Store, sau đó vào Store cài những Apps bạn muốn. Cách cài Store giống hệt như khi cài Store cho Windows 10 LTSC.
To view the content, you need to Sign In or Register.

Tổng hợp các bản windows 10 và 7 do mình build từ bản gốc: https://vn-z.vn/tags/windows-iso-manhnd/

Sửa lần cuối:

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Đọc tiêu đề 3 mục chính của bạn chủ thớt. Là đủ biết sự tâm huyết cũng như sự chia sẻ những thứ mà không phải ai cũng đủ kiên nhẫn để theo đến tận cùng.

Cảm ơn bạn rất nhiều và mình hi vọng từ chủ đề này sẽ có những bản window chuẩn chỉnh nhất cho các vọc sĩ!

Hoang Duch2

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn cháu rất nhiều nhé. Phải chi có cái video này trước đó thì bác đã không phải vất vả mấy hôm nay, bác trước giờ chưa biết sử dụng Sysprep, muốn làm phải đi tìm video hướng dẫn, tìm trên Net thì người nước ngoài chưa có ai làm như cách của cháu, họ hay dùng Hyper-V nên bác không thích.
Bác đã xem từ đầu tới cuối video, chỉ tiếc một chút là ở đoạn cuối cháu không mở View, Show hidden files xem có bị cái hiberfil.sys 6GB hay không? Cái này khi bác thực hành theo thì sẽ biết kết quả phải không cháu?
Một video rất là bổ ích, đúng là chia sẻ không giấu nghề của một Pro, từ video này bác học thêm được rất nhiều bài học, riêng trên máy bác vì dung lượng free space cho một bản Win không còn nhiều nên việc làm thêm một ổ cứng ảo song song trong máy ảo khó thực hiện.
Cảm ơn cháu một lần nữa và bác mong chờ các phần I và II sẽ có trong thời gian ngắn.
Thân chúc cháu sức khoẻ, luôn đạt được nhiều thành công!

Hoang Duch2

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu thân mến, nguyên ngày hôm qua bác đã thực hành theo video của cháu. Bác làm với bản x64, boot theo UEFI, làm được hết các thao tác của cháu, chỉ trừ việc copy qua IP thì bác chưa làm được vì hôm qua bác tạo máy ảo từ bản Win 7, không tìm thấy IP từ task manger như cách của cháu. Cái này sẽ thử lại sau.

Về bản ISO 10-1909x64, sau khi capture Wim file, compress maximum thì size trên 6GB, lúc trước bác làm không có compress, size lên tới trên 11GB. Cài trở lại trên máy ảo thì không thấy file hiberfil.sys nhưng khi cài trên máy thật UEFI và LEGACY thì nó lại hiện ra. Bác lấy thử một bản ISO -1909 nguyên gốc cài vào máy thì nó cũng có cái file hiberfil.sys đó, cái này là mặc định rồi, không thay đổi được. Vậy không phải lỗi do mình tạo theo cách này.

Với máy UEFI, ram của nó 16GB, bác thấy file hiberfil.sys là 6,685,xxx KB. Trên máy Legacy, ram là 8GB , file Hiberfil.sys có size là: 3,302,704KB. Cùng một bản ISO mà ra 2 kết quả khác nhau, vậy không biết có phải nó ảnh hưởng từ Ram hay không? Cài bản Enterprise thấy vậy, cài thử qua Pro cũng kết quả y vậy luôn. Trên máy của bác có nhiều bản Win, có một số bản cài từ lâu rồi upgrade dần lên, mấy bản này không có vụ hiberfil.sys, thành ra bác mới thắc mắc vụ này.

secpol

Rìu Chiến
@Hoang Duch2

+ Về việc copy file từ máy ảo ra máy thật thì cháu sử dụng copy qua mạng LAN ảo giữa máy ảo và máy thật luôn. Cách làm này thì không cần phải cài Vmware tool vào máy ảo để copy. Để biết ip của 1 máy bác dùng lệnh ipconfig trong command promt hoặc bác vào Run gõ ncpa.cpl, từ đó bác có thể xem ip trên từng card mạng.

+ Về vấn đề Hibernate thì cháu thường tắt nó luôn bằng lệnh powercfg -h off cho nó đỡ tốn dung lượng mặc dù cháu dùng laptop. Bác cũng có thể copy đoạn code bên dưới rồi save thành file .reg rồi chạy nó để tắt. Để bật lên thì bác sửa dword:00000000 thành dword:00000001 rồi save lại.

Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Power]
"HibernateEnabled"=dword:00000000

Cháu tìm thấy đoạn bên dưới nói về Hibernate bác đọc qua:
Hibernate is a power-saving state designed primarily for laptops, and might not be available for all PCs (PCs with InstantGo don't have the hibernate option). While sleep puts your work and settings in memory and draws a small amount of power, hibernation puts your open documents and programs on your hard disk to the hiberfile (C:\hiberfil.sys), and then turns off your computer. Hibernate uses less power than sleep and when you start up the PC again, you’re back to where you left off (though not as fast as sleep). Use hibernation when you know that you won't use your laptop or tablet for an extended period and won't have an opportunity to charge the battery during that time.
  • PCs with InstantGo don't have the hibernate option.
  • By default, the size of the hidden protected OS "C:\hiberfil.sys" file is 75% of the total amount of RAM installed on your computer.
  • If you disable hibernate, fast startup will also get disabled.
  • If you disable hibernate, hibernate will no longer show in the Power menu.
Fast startup requires that hibernate be enabled. If you only want to use fast startup and don't plan on using hibernate, then you can specify the hiberfile type as reduced to significantly reduce the size of the hiberfile (C:\hiberfil.sys) to about half of its full size.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Vàng Chấm
@Hoang Duch2

+ Về việc copy file từ máy ảo ra máy thật thì cháu sử dụng copy qua mạng LAN ảo giữa máy ảo và máy thật luôn. Cách làm này thì không cần phải cài Vmware tool vào máy ảo để copy. Để biết ip của 1 máy bác dùng lệnh ipconfig trong command promt hoặc bác vào Run gõ ncpa.cpl, từ đó bác có thể xem ip trên từng card mạng.

+ Về vấn đề Hibernate thì cháu thường tắt nó luôn bằng lệnh powercfg -h off cho nó đỡ tốn dung lượng mặc dù cháu dùng laptop. Bác cũng có thể copy đoạn code bên dưới rồi save thành file .reg rồi chạy nó để tắt. Để bật lên thì bác sửa dword:00000000 thành dword:00000001 rồi save lại.

Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Power]
"HibernateEnabled"=dword:00000000

Cháu tìm thấy đoạn bên dưới nói về Hibernate bác đọc qua:

Cháu ơi, tắt bằng lệnh thì nó chỉ tắt ngay lúc đó thôi cháu, khi restart máy lại nó vẫn hiện lên, không thể nào tắt nó vĩnh viễn. Ở phần họ nói về InstantGo thì máy của bác cài nhiều bản Win, có bản có file đó, có bản không, thành ra họ nói là nếu có InstanGo thì không có Hibernate option là chưa chính xác đâu cháu à. Thôi thì mình phải chấp nhận sống chung với lũ thôi cháu. Bác đã tìm rất lâu trên Net nhưng chưa có câu trả lời nào giải quyết triệt để nó hết.

secpol

Rìu Chiến
Cháu ơi, tắt bằng lệnh thì nó chỉ tắt ngay lúc đó thôi cháu, khi restart máy lại nó vẫn hiện lên, không thể nào tắt nó vĩnh viễn. Ở phần họ nói về InstantGo thì máy của bác cài nhiều bản Win, có bản có file đó, có bản không, thành ra họ nói là nếu có InstanGo thì không có Hibernate option là chưa chính xác đâu cháu à. Thôi thì mình phải chấp nhận sống chung với lũ thôi cháu. Bác đã tìm rất lâu trên Net nhưng chưa có câu trả lời nào giải quyết triệt để nó hết.
Đây là ổ C tại máy cháu:

Còn đây là trong Power Options:

Cháu cũng tắt bằng lệnh bác ạ. Cháu sử dụng bản Win 10 Enterprise.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu @secpol, như hình trên của cháu là từ laptop, bên bác là máy Desktop nên nó hơi khác một chút. Tin vui là cả hai bản Ent tạo theo cách ISO, trên máy UEFI và Legacy đã tắt được rồi cháu. Tin buồn là bản Pro for Workstation cương quyết không nhân nhượng cháu à. Dĩ nhiên là bác thao tác giống y như hai bản ENT kia rồi cháu, bác còn login as Administrator vào bản Pro For Workstation để làm cho tận gốc nhưng cuối cùng mèo vẫn hoàn mèo cháu ơi. Mà cũng ngộ lắm, cùng một bản Pro for Workstation, thì trên máy UEFI nó có file Hiberfil.sys, còn trên máy Legacy thì lại không bị gì, cả hai máy đều chỉnh từ Power options giống nhau. Lúc mới tắt được trên bản ENT, bác vui lắm, bác nghĩ là sẽ áp dụng được cho bản PFW, nào ngờ đâu không thành công đó cháu. Thôi như vậy cũng đủ rồi, bác không dám làm phiền cháu nữa, để cho cháu có thời gian mà nghiên cứu và post tiếp các bài viết có giá trị cho các bạn cùng xem nhe.
Cảm ơn cháu đã hổ trợ bác rất nhiệt tình.

trungminh

Rìu Sắt Đôi
Mình làm trên máy thật bản win 10 LTSC build 1809 bản 64, cài thêm office10 update đầy đủ win. Sau đó clear disk để xóa các phần không cần thiết của update và xóa ram ảo, hiberfil.sys ... chạy Sysprep rồi dùng winPE để capture bằng phần mềm gimagex nhưng file install.win dung lượng lớn tới 8G. Bạn có cách nào để giảm dung lượng được không?

secpol

Rìu Chiến
Mình làm trên máy thật bản win 10 LTSC build 1809 bản 64, cài thêm office10 update đầy đủ win. Sau đó clear disk để xóa các phần không cần thiết của update và xóa ram ảo, hiberfil.sys ... chạy Sysprep rồi dùng winPE để capture bằng phần mềm gimagex nhưng file install.win dung lượng lớn tới 8G. Bạn có cách nào để giảm dung lượng được không?
Tại bước capture thì mình khuyến khích dùng lệnh hơn là dùng soft. Nếu bạn đã capture thành file wim rồi thì bạn có thể nén tiếp bằng lệnh:
Mã:
Dism /Export-Image /SourceImageFile: /SourceIndex: /DestinationImageFile: /Compress:recovery
/SourceImageFile: là đường đẫn đến file wim
/SourceIndex: là số thứ tự image trong file wim. Như trường hợp của bạn thì là 1
/DestinationImageFile: Nó là đường dẫn đến file install.esd sẽ tạo

Thời gian để nén với bản x64 nó tầm 60 ~ 90' áp dụng cho image đầu tiên. Còn với những image khác thì sẽ rất nhanh nhưng cũng phụ thuộc vào sự khác nhau giữa 2 image. Hệ thống sẽ sử dụng CPU, RAM và ở cứng rất cao.

Sửa lần cuối:

thaolegend

Búa Đá
cho hỏi ngu là làm sao để nhét 2 hoặc 3 bản win vào 1 file wim vậy như các bản rebuild iso mà bọn teamos hay gen2 nó hay làm
vd mình muốn nhét 7 pro - 10 pro - 10 ltsc thì làm sao thanks bạn

ngocthu90

Búa Gỗ Đôi
Đây là bộ 1 trong 3 video mình sẽ làm về hướng dẫn rebuild lại bộ cài windows. Video này mình sẽ đặt là phần 3: hướng dẫn về cách thêm cũng như tùy biến bộ cài windows rồi đóng gói lại thành file iso. Phần 1 hướng dẫn về cách thêm bớt các phiên bản windows trong 1 bộ cài. Phần 2 là hướng dẫn thêm hotfix, driver, langguage và tùy biến windows.

Phần I: Coming soon...

Phần II: Coming soon...

Phần III: Hướng dẫn thêm phần mềm vào bộ cài Windows

Chúc bạn thành công !​

Tổng hợp các bản windows 10 và 7 do mình build từ bản gốc: https://vn-z.vn/tags/windows-iso-manhnd/
Mong bạn ra video hướng dẫn cả cách thêm ngôn ngữ vào ISO nữa thì tuyệt