Hỏi/ Thắc mắc - Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10?

jimmybui

Búa Đá
Hi anh em Vnz,
Mình đang muốn tạo file backup image cho win10, khi tạo tới đây (như hình) thì mình gặp phải 1 vấn đề: ổ (D) bị hiểu thành ổ hệ thống, nên nó bị đính theo file backup luôn trong khi mình chỉ cần ổ (C) là đủ.
Nên nhờ anh em chỉ giúp mình cách để bỏ thuộc tính System của ổ (D) ra ạ.
More information : Ổ (D) là HDD, còn (C) nằm ở SSD. Ổ (D) trước kia mình có cài win nhưng đã dùng phần mềm xóa rồi.
Cảm ơn cảm ơn anh em <3

---------------------------------------------
.:: Updated ::.
Nhờ sự giúp đỡ của anh em trong topic, em đã khắc phục được vấn đề này. Em xin tóm tắt lại một số thông tin để a/e khác nếu thấy, có thể tham khảo:

- Ban đầu dự định của em chỉ là tạo 1 file backup imagine cho Win10, để có thể backup lại toàn bộ chính xác hệ thống hiện tại. Do chưa chọn được phần mềm backup của bên thứ 3 nào, nên em đã chọn Backup có sẵn của Windows 10.

- Tới các bước thực hiện thì em phát hiện ra một vấn đề là ổ D (nằm trên HDD, trước kia có cài Win8.1) bị lựa chọn thành ổ system và sẽ được backup cùng ổ C (ổ hệ thống hiện tại, nằm trên SSD). Như vậy thì dung lượng backup quá lớn và rất phiền phức, vì ổ D em lưu dữ liệu.

- Qua quá trình trao đổi với anh em, loại bớt các yếu tố. Thì vấn đề phức tạp hơn em nghĩ, file hệ thống không những nằm trên (C) và còn nằm cả trên (D). Nguyên nhân cụ thể và cách khắc phục được bác @dungltcd viết ở post #39.

- Như vậy là giờ em có thể format ổ đĩa, cài win, backup một cách yên tâm nhất rồi {EMO_028}. A/E có thể xem toàn bộ topic để có thể hiểu rõ hơn nguyên nhân vấn đề, cách khắc phục của trường hợp này.

Một lần nữa cảm ơn anh em đã quan tâm và giúp đỡ.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Hi anh em Vnz,
Mình đang muốn tạo file backup image cho win10, khi tạo tới đây (như hình) thì mình gặp phải 1 vấn đề: ổ (D:) bị hiểu thành ổ hệ thống, nên nó bị đính theo file backup luôn trong khi mình chỉ cần ổ (C:) là đủ.
Nên nhờ anh em chỉ giúp mình cách để bỏ thuộc tính System của ổ (D:) ra ạ.
More information :D : Ổ (D:) là HDD, còn (C:) nằm ở SSD. Ổ (D:) trước kia mình có cài win nhưng đã dùng phần mềm xóa rồi.
Cảm ơn cảm ơn anh em <3

Kiểu này là một số file hệ thống nắm ở ổ D rồi, Pagefile.sys chẳng hạn.

mình cũng tạo file backup, chép vào ổ D và nhận thông báo như vậy; nhưng mình nghĩ sau khi backup thì chép file đó ra ngoài rồi khi cần restore từ ổ ngoài được không nhỉ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hi anh em Vnz,
Mình đang muốn tạo file backup image cho win10, khi tạo tới đây (như hình) thì mình gặp phải 1 vấn đề: ổ (D) bị hiểu thành ổ hệ thống, nên nó bị đính theo file backup luôn trong khi mình chỉ cần ổ (C) là đủ.
Nên nhờ anh em chỉ giúp mình cách để bỏ thuộc tính System của ổ (D) ra ạ.
More information : Ổ (D) là HDD, còn (C) nằm ở SSD. Ổ (D) trước kia mình có cài win nhưng đã dùng phần mềm xóa rồi.
Cảm ơn cảm ơn anh em <3

Bạn dùng chức năng của Windows để làm backup sao? Cái này nếu bạn @NGHEO có đi ngang qua sẽ hướng dẫn cho bạn. Riêng tôi, tôi dùng soft bên thứ ba dể làm backup, chẳng hạn như Terabyte Drive Image, nhanh, gọn hơn nhiều đó bạn. Terabyte với các bản mới sau này có thể chạy trực tiếp trên Windows luôn.

Link bài viết về Terabyte ở đây:

https://vn-z.vn/threads/terabyte-dr...uite-3-31-full-sao-luu-phuc-hoi-o-cung.10406/

dungltcd

Lạt Ma
Bạn dùng chức năng của Windows để làm backup sao? Cái này nếu bạn @NGHEO có đi ngang qua sẽ hướng dẫn cho bạn. Riêng tôi, tôi dùng soft bên thứ ba dể làm backup, chẳng hạn như Terabyte Drive Image, nhanh, gọn hơn nhiều đó bạn. Terabyte với các bản mới sau này có thể chạy trực tiếp trên Windows luôn.

Link bài viết về Terabyte ở đây:

https://vn-z.vn/threads/terabyte-dr...uite-3-31-full-sao-luu-phuc-hoi-o-cung.10406/
Hôm rồi cháu có thử lại tính năng backup and Restore(windows 7) Built-in của Windows 10 thì thấy MS đã cải thiện đáng kể về tốc độ backup so với thời Win7,8 bác ạ, tất nhiên không thể so sánh cả về tốc độ cũng như độ nén file của các PM bên thứ 3 nhưng cháu nghĩ với một ứng dụng built-in như thế đối với người dùng cá nhân là quá ổn.

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Hôm rồi cháu có thử lại tính năng backup and Restore(windows 7) Built-in của Windows 10 thì thấy MS đã cải thiện đáng kể về tốc độ backup so với thời Win7,8 bác ạ, tất nhiên không thể so sánh cả về tốc độ cũng như độ nén file của các PM bên thứ 3 nhưng cháu nghĩ với một ứng dụng built-in như thế đối với người dùng cá nhân là quá ổn.
Em cũng thủ sẵn 1 cái backup and Restore(windows 7) và 1 cái của Terabyte Drive Image nhưng thường dùng backup and Restore(windows 7) dùng cũng ỗn định backup hơi lâu do lưu trên HDD, còn restore lại trên SSD cũng nhanh khoảng 7-8 phút cho image khoảng 30GB.

dungltcd

Lạt Ma
Em cũng thủ sẵn 1 cái backup and Restore(windows 7) và 1 cái của Terabyte Drive Image nhưng thường dùng backup and Restore(windows 7) dùng cũng ỗn định backup hơi lâu do lưu trên HDD, còn restore lại trên SSD cũng nhanh khoảng 7-8 phút cho image khoảng 30GB.
Xả 30 GB trong 7-8 phút là cũng khá nhanh rồi nhỉ, cái hay nữa là có thể thực hiện luôn trong môi trường Windows RE lúc Win bị lỗi không vào đc, đâu phải ai cũng biết dùng Win PE.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Từ lâu lắm rồi bác không dùng của MS, giờ nghe cháu nói như vậy để bữa nào bác thử xem sao. Cảm ơn cháu nhé.

jimmybui

Búa Đá
Cái active thì có thể dùng lệnh INACTIVE trong Diskpart. Còn cái system thì phải vào ổ D tắt chế độ ẩn để xem nó đang chứa cái file hệ thống nào trong đó.
Mình có check các thư mục ẩn và so sánh với các ổ khác, thì có thư mục tên Boot. Nhưng thử delete nó không được ạ :(

dungltcd

Lạt Ma
Mình có check các thư mục ẩn và so sánh với các ổ khác, thì có thư mục tên Boot. Nhưng thử delete nó không được ạ :(

Thôi xong, Boot files nằm một disk và System nằm một disk rồi, bạn đừng cố xóa cái Boot mà lại không boot đc vào win lại khổ. Trước hết bạn vào CMD admin để inactive cái ổ D cái đã.
tại cửa sổ cmd bạn gõ diskpart
sau đó gõ
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

đến đây bạn xem Partition nào(N) ứng với ổ D thì bạn gõ tiếp
Sel partition N
Inactive
exit
để thoát diskpart
Tiếp theo vì hệ thống của bạn cài theo chuẩn BiOS mà lại không có phân vùng system reserved nên bạn gõ tiếp lệnh sau để copy boot file về chính ổ C.
Bcdboot C:\Windows

Bây giờ chắc có thể backup đc rồi, bạn cũng nên chụp hình ổ D xem có pagefile.sys và các file hệ thống khác có nằm ở ổ này không không.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thôi xong, Boot files nằm một disk và System nằm một disk rồi, bạn đừng cố xóa cái Boot mà lại không boot đc vào win lại khổ. Trước hết bạn vào CMD admin để inactive cái ổ D cái đã.
tại cửa sổ cmd bạn gõ diskpart
sau đó gõ
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

đến đây bạn xem Partition nào(N) ứng với ổ D thì bạn gõ tiếp
Sel partition N
Inactive
exit
để thoát diskpart
Tiếp theo vì hệ thống của bạn cài theo chuẩn BiOS mà lại không có phân vùng system reserved nên bạn gõ tiếp lệnh sau để copy boot file về chính ổ C.
Bcdboot C:\Windows

Bây giờ chắc có thể backup đc rồi, bạn cũng nên chụp hình ổ D xem có pagefile.sys và các file hệ thống khác có nằm ở ổ này không không.

Bác có làm thử phần backup, sau đó lại làm thử với Create system files, bác thấy như thế này đây cháu.

Nếu chọn Backup thì có giao diện này, nó cho mình check hay bỏ phần system file:

7591

Nếu mình chọn Create system image file từ list bên trái thì nó là mặc định cho system files và C:

7592

Bạn chủ topic làm lại với lựa chọn từ backup như các hình sau đây xem có giống bên tôi không nhé:

7596

7597

7593

7594

7595

Bạn không check vào phần Include a system image of drives xem có được không nhe.

Dưới đây là hình tôi không chọn phần Schedule backup, bạn làm thêm bước này cho chắc ăn:

Xong chọn Save Settings and run backup là bắt đầu chạy thôi bạn.