Hỏi/ Thắc mắc - Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10?

jimmybui

Búa Đá
Thôi xong, Boot files nằm một disk và System nằm một disk rồi, bạn đừng cố xóa cái Boot mà lại không boot đc vào win lại khổ. Trước hết bạn vào CMD admin để inactive cái ổ D cái đã.
tại cửa sổ cmd bạn gõ diskpart
sau đó gõ
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

đến đây bạn xem Partition nào(N) ứng với ổ D thì bạn gõ tiếp
Sel partition N
Inactive
exit
để thoát diskpart
Tiếp theo vì hệ thống của bạn cài theo chuẩn BiOS mà lại không có phân vùng system reserved nên bạn gõ tiếp lệnh sau để copy boot file về chính ổ C.
Bcdboot C:\Windows

Bây giờ chắc có thể backup đc rồi, bạn cũng nên chụp hình ổ D xem có pagefile.sys và các file hệ thống khác có nằm ở ổ này không không.
Bác ơi, tình hình em inactive ok rồi mà bước copy boot file không được. Em thử reset máy, mà giờ nó báo không vào được @@
Giờ có cách nào khắc phục không ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ơi, tình hình em inactive ok rồi mà bước copy boot file không được. Em thử reset máy, mà giờ nó báo không vào được @@
Giờ có cách nào khắc phục không ạ?

Hy vong cháu @dungltcd còn thức để giúp bạn, khi bạn inactive và không copy boot file được thì dĩ nhiên Windows không tìm thấy BCD file để boot vào rồi. Khi làm Inactive ma không copy file boot vào C được, đúng ra bạn phải làm lại bước Active cho ổ D thì mới trở lại bình thường.
Tiếc là bạn không có usb cứu hộ, nếu có boot vào WinPE, chọn Bootice và chọn lại partition D, cho nó active là OK.

jimmybui

Búa Đá
Hy vong cháu @dungltcd còn thức để giúp bạn, khi bạn inactive và không copy boot file được thì dĩ nhiên Windows không tìm thấy BCD file để boot vào rồi. Khi làm Inactive ma không copy file boot vào C được, đúng ra bạn phải làm lại bước Active cho ổ D thì mới trở lại bình thường.
Tiếc là bạn không có usb cứu hộ, nếu có boot vào WinPE, chọn Bootice và chọn lại partition D, cho nó active là OK.
Dạ cháu có mỗi usb cứu hộ là WinXp mini, vào thì hình như không có Bootice :(

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ chắc do Winxp không nhận card wifi nên không có internet. Để mai cháu mượn máy tạo WinPe mới ạ.
Cảm ơn chú

Bác nghĩ cháu @dungltcd sẽ bày cho cháu cách vào Command Prompt chạy lệnh diskpart lần nữa đó nếu cháu không có WinPe, bác ít dùng cách này nên không giúp cháu được. Cháu ráng đợi tới sáng mai nhe.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái ảnh disk management của chủ topic đã nói lên rõ rồi

WINDOWS chạy được cần SYSTEM và BOOT , khi khởi động bios sẽ load SYSTEM , sau khi system hoạt động nó gọi BOOT để khởi động windows .

Chủ topic cài lại win mới vào SSD trong quá trình cài ko delete system trên HDD , vì vậy windows nó ko tạo mới system trên SSD
Trên máy tính có dual boot thì system nó cũng chỉ có một mà thôi​

Máy của bạn chủ nếu thiếu part D thì máy sẽ ko khởi động được , bởi vì mất system

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @jimmybui , nếu sau khi @dungltcd hướng dẫn cháu boot lại vào Win thành công và cháu vẫn có ý định dùng backup từ MS cho drive C, cháu hãy xem lại cmt #20 của bác, bác có nói ra 2 trường hợp lựa chọn, một là không kèm system files, hai là có, cháu xem lại toàn bộ hình ảnh ở cmt đó để hiểu rõ hơn nhe.

dungltcd

Lạt Ma
Hệ thống Bios nó cho phép mình gộp chung cả Boot và System trong cùng một Partition do đó hôm qua tôi hướng dẫn bạn Inactive cái ổ D và chạy lệnh Bcdboot để cho nó gộp cả boot và System vào ổ C do trước đó đã nhìn thấy ổ C bạn hiện cũng đang Active, nhưng trong quá trình bạn làm lại không copy cái boot sang ổ C được, tôi lại quyên không nhắc bạn là nếu không copy được boot thì phải Active lại cái ổ D.
Bây giờ cần vào Win PE để active lại cái ổ D để trả lại hệ thống như ban đầu để cho máy boot vào Win sau đó bạn gửi teamview tôi sẽ vào giúp bạn chuyển boot sang ổ C hoặc một phân vùng Unlocated 451 MB bên Disk1.
Nếu bạn không có WinPE thì chắc bạn có một đĩa cài đặt Win hay USB chứa bộ cài đặt Windows cũng được, trong bộ cài win nó cũng tích hợp sẵn một bộ PE trong đó rồi, tôi se hướng dẫn bạn thao tác để active lại cái Ổ D.

caniquyvnz

Rìu Bạc
...bỏ thuộc tính System của ổ (D) ra {boss}

theo mình bạn, kiếm cái ổ cứng rời, chép data qua đó- nếu kỷ thì (disk to disk ).xong rồi
- Format ổ D://
- Restart lại coi ok không?
- nếu ok thì ....
- nếu không ok thì restore lại từ ổ kia {cheers}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
...bỏ thuộc tính System của ổ (D) ra {boss}

theo mình bạn, kiếm cái ổ cứng rời, chép data qua đó- nếu kỷ thì (disk to disk ).xong rồi
- Format ổ D://
- Restart lại coi ok không?
- nếu ok thì ....
- nếu không ok thì restore lại từ ổ kia {cheers}
Bạn góp ý là việc tốt , nhưng cái cần là đúng #28 tôi có nói rất rõ

jimmybui

Búa Đá
Hệ thống Bios nó cho phép mình gộp chung cả Boot và System trong cùng một Partition do đó hôm qua tôi hướng dẫn bạn Inactive cái ổ D và chạy lệnh Bcdboot để cho nó gộp cả boot và System vào ổ C do trước đó đã nhìn thấy ổ C bạn hiện cũng đang Active, nhưng trong quá trình bạn làm lại không copy cái boot sang ổ C được, tôi lại quyên không nhắc bạn là nếu không copy được boot thì phải Active lại cái ổ D.
Bây giờ cần vào Win PE để active lại cái ổ D để trả lại hệ thống như ban đầu để cho máy boot vào Win sau đó bạn gửi teamview tôi sẽ vào giúp bạn chuyển boot sang ổ C hoặc một phân vùng Unlocated 451 MB bên Disk1.
Nếu bạn không có WinPE thì chắc bạn có một đĩa cài đặt Win hay USB chứa bộ cài đặt Windows cũng được, trong bộ cài win nó cũng tích hợp sẵn một bộ PE trong đó rồi, tôi se hướng dẫn bạn thao tác để active lại cái Ổ D.
Dạ em có usb chứa bộ cài Win 8.1, không biết có mở Win PE được không ạ ?

dungltcd

Lạt Ma
Dạ em có usb chứa bộ cài Win 8.1, không biết có mở Win PE được không ạ ?
Được chứ, Bạn cắm vào cho nó Boot vào USB nhé, sau đó đến cửa sổ cài đặt Win thì bạn ấn phím Shift+F10 cho nó mở CMD.
tại cửa sổ CMD bạn gõ Diskpart sau đó bạn gõ các lênh sau.
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

Sel partition N
Active

Bây giờ bạn tắt đi khởi động lại máy xem vào đc win chưa.

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Chào bạn ! Vậy mình hi vọng bạn có thể giải thích giùm mình ở tấm hình bên dưới được ko?
Trong hình bên dưới phân vùng D ko có system nhưng khi tạo ảnh cho Win thì vẫn bị tính là phân vùng hệ thống ! Mình đã check kỹ hết rồi các tệp phân vùng D có thì phân vùng E (ổ đĩa) cũng có. Ko có khác biệt gì hết <== ko biết cái này (lỗi) là do cái gì nhỉ? khó hiểu

P/s: Ngoài Lề | Với lại theo mình thì bạn chủ nên dùng 1 trình thứ 3 mà backup đi, vì backup của Win nó cùi...................i mít........................t lắm ! Làm cho xong sau này restore ko được thì có mã vỡ mộng ! {rofl}{rofl}
7602

jimmybui

Búa Đá
Được chứ, Bạn cắm vào cho nó Boot vào USB nhé, sau đó đến cửa sổ cài đặt Win thì bạn ấn phím Shift+F10 cho nó mở CMD.
tại cửa sổ CMD bạn gõ Diskpart sau đó bạn gõ các lênh sau.
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

Sel partition N
Active

Bây giờ bạn tắt đi khởi động lại máy xem vào đc win chưa.
Wow tuyệt quá bác ạ <3 . Em khởi động máy lên bình thường rồi.
Em xin phép gửi teamview qua inbox bác, nhờ bác giúp em chuyển cái system luôn ạ. Sau này có cài lại hay nâng cấp đỡ lăn tăn hơn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@@sec0 | Chào bạn ! Vậy mình hi vọng bạn có thể giải thích giùm mình ở tấm hình bên dưới được ko?
Trong hình bên dưới phân vùng D ko có system nhưng khi tạo ảnh cho Win thì vẫn bị tính là phân vùng hệ thống ! Mình đã check kỹ hết rồi các tệp phân vùng D có thì phân vùng E (ổ đĩa) cũng có. Ko có khác biệt gì hết <== ko biết cái này (lỗi) là do cái gì nhỉ? khó hiểu

P/s: Ngoài Lề | Với lại theo mình thì bạn chủ nên dùng 1 trình thứ 3 mà backup đi, vì backup của Win nó cùi...................i mít........................t lắm ! Làm cho xong sau này restore ko được thì có mã vỡ mộng ! {rofl}{rofl}
Nhìn cái ảnh của bác up thì rõ là D ko hề có system , nhưng khi bác backup file chứa là D , (Dự đoán) có thể WINDOWS bảo vệ cái file ảnh nên nó tự động set D làm system .
Thú thật từ lâu lắm rồi tôi ko dùng đến tính năng backup từ khi chưa có win8 đến giờ , lý do đó kiến thức về mảng backup này tôi ko có

Hamano Kaito

Moderator
Nhìn cái ảnh của bác up thì rõ là D ko hề có system , nhưng khi bác backup file chứa là D , (Dự đoán) có thể WINDOWS bảo vệ cái file ảnh nên nó tự động set D làm system .
Thú thật từ lâu lắm rồi tôi ko dùng đến tính năng backup từ khi chưa có win8 đến giờ , lý do đó kiến thức về mảng backup này tôi ko có

Mình cũng bó tay vụ này, đã tìm trên mạng rồi. Ko có thông tin gì hết, tìm thì như mò kim đáy bể vậy. Nó ko đưa ra lựa chọn bỏ phân vùng D đó, trong khi xem trên mạng thì người ta làm được. Chắc có lý do gì ở đây rồi
Tạo ảnh sau lưu của Win như 1 trò hề ! Ahahaha {rofl}{rofl}