Hỏi/ Thắc mắc - Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xóa thuộc tính System cho phân vùng ổ đĩa trên Windows 10?

dungltcd

Lạt Ma
Với trường hợp của máy bạn này thì bắt buộc phải tạo một phân vùng EFI sau đó dùng lệnh để copy toàn bộ Boot files vào đó và chình lại đường dẫn trong file BCD bằng tay thì mới được.
Do đó việc khuyên dùng phần mềm bên thứ 3 ngay từ đầu là không khả thi vì Ổ D của bạn ấy nằm ở Disk khác và chứa các file EFI cùng với rất nhiều tài liệu riêng gần 200GB.
Bây giờ thì bạn có thể dùng phần mềm nào để Backup cũng OK rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đã sử lý xong tất cả cho bạn @jimmybui, Hóa ra hệ thống là EFI chứ không phải BiOS và tất cả nó nằm ở ổ D. Đã tạo một phân vùng EFI riêng biệt và chuyển tất cả boot manager sang đó. OK
Ca của bạn này phải nói là rất thú vị.
Có phải bạn tạo thêm 1 part EFI ở SSD rồi đời file system qua SSD luôn ??

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Được chứ, Bạn cắm vào cho nó Boot vào USB nhé, sau đó đến cửa sổ cài đặt Win thì bạn ấn phím Shift+F10 cho nó mở CMD.
tại cửa sổ CMD bạn gõ Diskpart sau đó bạn gõ các lênh sau.
List Disk
Sel Disk 0
List Partition

đến đây bạn xem Partition nào(N) ứng với ổ D thì bạn gõ tiếp
Sel partition N
Active

Bây giờ bạn tắt đi khởi động lại máy xem vào đc win chưa.

Đây là lệnh từ Diskpart mà hôm qua tôi có nói đến, tôi ít khi dùng cách này nên không nhớ chính xác, cảm ơn cháu @dungltcd đã giúp. Tôi cũng chúc mừng cháu @jimmybui đã sửa được lỗi.

dungltcd

Lạt Ma
Đây là lệnh từ Diskpart mà hôm qua tôi có nói đến, tôi ít khi dùng cách này nên không nhớ chính xác, cảm ơn cháu @dungltcd đã giúp. Tôi cũng chúc mừng cháu @jimmybui đã sửa được lỗi.
Vâng bác, mấy cái này cháu sử dụng chính USB win8.1 của bạn đấy để vào môi trường CMD rồi fix, một lần nữa cho thấy những công cụ sẵn có của Win nó cũng hay lắm bác nhất là với những bạn như này thì gì có Win PE để boot, thôi thì có cài gì thì dùng cái đó.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng bác, mấy cái này cháu sử dụng chính USB win8.1 của bạn đấy để vào môi trường CMD rồi fix, một lần nữa cho thấy những công cụ sẵn có của Win nó cũng hay lắm bác nhất là với những bạn như này thì gì có Win PE để boot, thôi thì có cài gì thì dùng cái đó.

Hôm qua cháu có xem lại ở cmt#20 của bác không? Có hai cách chọn khi làm back up từ MS, một là chọn "Set up backup" thì mình có quyền chọn phần system đính kèm hay không, hai là chọn "Create a system image" thì Win nó cho mặc định C:\ và System files, với trường hợp này thì ổ D của bạn ấy. Bây giờ thì cháu đã chỉnh sửa lại đúng cho hệ thống rồi, nếu bạn ấy vẫn cứ dùng backup từ MS thì làm thử theo #20 của bác xem có đúng như bác nói không?
Trong cái rủi luôn có cái may, nhờ lỗi của bạn ấy mà bác học thêm nhiều điều bổ ích đó cháu ạ.

dungltcd

Lạt Ma
Hôm qua cháu có xem lại ở cmt#20 của bác không? Có hai cách chọn khi làm back up từ MS, một là chọn "Set up backup" thì mình có quyền chọn phần system đính kèm hay không, hai là chọn "Create a system image" thì Win nó cho mặc định C:\ và System files, với trường hợp này thì ổ D của bạn ấy. Bây giờ thì cháu đã chỉnh sửa lại đúng cho hệ thống rồi, nếu bạn ấy vẫn cứ dùng backup từ MS thì làm thử theo #20 của bác xem có đúng như bác nói không?
Trong cái rủi luôn có cái may, nhờ lỗi của bạn ấy mà bác học thêm nhiều điều bổ ích đó cháu ạ.
Cháu có đọc comment đó của bác rồi bác ah, rất chuẩn xác bác ah, làm như thế thì win nó sẽ cho mình tùy chọn phân vùng để tạo ảnh. Lúc sáng sau khi sửa xong cháu cũng bật cái ứng dụng Backup đó lên và làm cả 2 trường đều OK hết bác ah, cháu nghĩ bạn ấy cũng biết rồi ah, Thanks Bác.

dungltcd

Lạt Ma
@jimmybui, ở #1 cháu bổ sung lại tên của @dungltcd , đây là người đã hổ trợ trực tiếp và nhiều nhất cho cháu, bác chỉ góp ý cho cháu ở cmt #20 thôi nhé.
Thôi bác ah, cháu thấy bạn ấy đăng bài hỏi từ 5h30 chiều mà đến 7h tối mà vẫn chưa có bác cao nhân nào vào giúp, sợ bạn ấy buồn nên cháu vào comment linh tinh tý, sau còn làm bạn ấy mất boot may cuối cùng sửa đc. Nói chung cháu không mạnh về mấy cái này, lần sau ai hỏi chắc chừa. :p :p

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thôi bác ah, cháu thấy bạn ấy đăng bài hỏi từ 5h30 chiều mà đến 7h tối mà vẫn chưa có bác cao nhân nào vào giúp, sợ bạn ấy buồn nên cháu vào comment linh tinh tý, sau còn làm bạn ấy mất boot may cuối cùng sửa đc. Nói chung cháu không mạnh về mấy cái này, lần sau ai hỏi chắc chừa. :p :p

Không có lỗi thì mình không học thêm được cách sửa lỗi cháu à, nhờ bạn ấy bị lỗi rồi cháu hướng dẫn sửa mà bác học thêm được các bài học quý giá, ở #1 bạn ấy ghi tên bác nhưng lại để số cmt là #39, đó là của cháu, có thể bạn ấy quên thôi cháu.
Các bạn tài năng trên diễn đàn cũng nhiều lắm nhưng có người chịu khó theo dõi và sửa lỗi tận tình như vậy thì cũng hiếm, cháu cứ tiếp tục giữ mãi ngọn lửa nhiệt tình như vậy nha cháu. Bác trân trọng và cảm ơn cháu rất nhiều.