Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 khởi động vào desktop rồi dừng ở đó (không treo)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 khởi động vào desktop rồi dừng ở đó (không treo)?

namtuoc

Gà con
Chào các bạn, mình gặp chút vấn đề, mong các bạn giúp đỡ.
Mình dùng Win 10, khởi động bình thường vào đến Desktop là đứng im ở đó. Các shortcut và file ở desktop vẫn hiện bình thường. nhưng những icon ở góc dưới bên phải màn hình chỗ hiện giờ (system tray) thì không ra. Lúc này mặc dù chuột vẫn di chuyển được nhưng không thao tác được gì. Mình đã từng chờ rất lâu nhưng nó vấn như vậy.
Chỉ khi mình bấm nhiều lần cách nhau vào phím "Windows" trên bàn phím (giống như việc refresh) thì một lúc sau những icon ở góc dưới bên phải màn hình chỗ hiện giờ (system tray) mới hiện ra. Lúc này thì máy hoạt động bình thường.
Xin hỏi các bạn là máy của mình bị làm sao và cách khác phục. Mặc dù bấm phím "Windows" giải quyết được nhưng vẫn phải nhiều lần và phải chờ đợi khá lâu.
Mong các bạn giúp đỡ!
À, mình vẫn updates Win theo khuyến cáo và trước đây thì không bị.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình đọc tới đọc lui cũng khó hiểu quá, giống như kiểu bị dính virus ấy, ko có hình ảnh hay video thì... thua {baffle}

namtuoc

Gà con
Mình đọc tới đọc lui cũng khó hiểu quá, giống như kiểu bị dính virus ấy, ko có hình ảnh hay video thì... thua {baffle}
Cảm ơn bạn đã trả lời. Có lẽ do mình nói lủng củng quá, phiền các bạn chịu khó chút nhé!
Tóm lại, máy tính khởi động xong vào màn hình nền rồi không mở được cái gì. Lúc này các icon ở system tray chưa xuất hiện (như chưa khởi động xong)
Phải có tác động (bấm phím Windows trên bàn phím), các icon ở system tray xuất hiện, lúc này mới có thể mở được file/các ứng dụng.
Nhưng nếu không có tác động gì thì mãi vẫn như thế, không mở gì được.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Lúc đó bạn ấn ctrl + shift+ esc để lôi task manager ra , kill process explorer.exe , sau đó new task gõ explorer.exe , nếu các icon lên bt thì lúc đó ....

namtuoc

Gà con
Lúc đó bạn ấn ctrl + shift+ esc để lôi task manager ra , kill process explorer.exe , sau đó new task gõ explorer.exe , nếu các icon lên bt thì lúc đó ....
Cảm ơn bạn!
Mình vừa tắt mấy đi bật lại, lôi task manager ra. explorer.exe đang not responding. Mình end task đi và tạo lại, explorer.exe lại not responding. Và vẫn như cũ, không icon nào hiện ra, không mở được gì.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
Vậy diệt bằng cách nào hả bạn?
Defender mặc định của WIn mình vẫn bật thường xuyên và update đều.
Để chắc chắn b gửi teamview vào ib m để m xem có cái gì đang chạy

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Sẽ có trường hợp như này :
1 ứng dụng nào đó liên quan tới explorer gây xung đột nó , nếu vậy bạn có thể vào safe mode để thử .
File explorer bị lỗi , có thể do virus hoặc bất kỳ lỗi nào đó ko rõ , bạn có thể thay thế bằng các lấy từ bộ cài windows hoặc win10 từ máy khác . nhưng tốt nhất bạn nên quét virus trc , bạn có thể dùng kaspersky remove tool quét ko cần cài đặt

namtuoc

Gà con
1 ứng dụng nào đó liên quan tới explorer gây xung đột nó , nếu vậy bạn có thể vào safe mode để thử .
File explorer bị lỗi , có thể do virus hoặc bất kỳ lỗi nào đó ko rõ , bạn có thể thay thế bằng các lấy từ bộ cài windows hoặc win10 từ máy khác . nhưng tốt nhất bạn nên quét virus trc , bạn có thể dùng kaspersky remove tool quét ko cần cài đặt
Kaspersky Virus Removal Tool phải không bạn? Mình đang tải về và sẽ thử.
Bạn nói rõ giúp mình cách lấy file explorer.exe từ máy khác được không? Cách này có vẻ dễ dàng thử được.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thì bạn vào máy khác mà copy thôi. Nhưng vấn đề chính là làm sao thay dc .
Cách dễ nhất là boot vào winPE để chép vào system, các nữa nếu ko có winpe là phải lấy full quyền cho explorer, kill process exloper , dùng cmd để copy file mới vào system

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Bạn dùng ổ HDD hay ổ SSD?
Nếu là ổ HDD thì cũng có khả năng bị bad sector ( mình đã từng bị tình trạng giống bạn).
Bạn dùng phần mềm HDD Regenerator để fix bad ổ cứng là được.

namtuoc

Gà con
Bạn dùng ổ HDD hay ổ SSD?
Nếu là ổ HDD thì cũng có khả năng bị bad sector ( mình đã từng bị tình trạng giống bạn).
Bạn dùng phần mềm HDD Regenerator để fix bad ổ cứng là được.
Cảm ơn bạn, mình dùng HDD. Máy công ty nhưng cũng khá mới, chẳng lẽ nhanh bad thế nhỉ.
À, mà chạy fix bad ổ cứng lâu lắm, ngại nhỉ!

namtuoc

Gà con
Mình đã vào Safe Mode để chạy Kaspersky Virus Removal Tool. Nhưng tình trạng vẫn như vậy bạn ạ!
(Sợ quá, bạn không nói rõ. Vào Safe Mode thì phải đăng nhập bằng pass account trong khi mình đang dùng PIN để vào Windows. May mà vẫn nhớ pass account)