Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 bản cập nhật tháng 5 v1903 không nhận đủ Ram sau khi update | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 bản cập nhật tháng 5 v1903 không nhận đủ Ram sau khi update

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Wyatt

Gà con
Em mới update lên Win10 bản 1903, sau đó reset toàn bộ full driver.
Kiểm tra lại thì win không còn nhận đủ 16GB Ram.

Nhờ anh em tư vấn hộ cách khách phục với! Xin cảm ơn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Wyatt

Gà con
Win vẫn nhận đủ 16GB ram đó thôi, tuy nhiên các tools khác nhận ít hơn do không tính phần đã share cho VGA thì phải. Bạn yên tâm, không mất đi đâu cả nhé.
cơ bản là win xử lý vẫn 8GB Ram. Share cho VGA thì có tác dụng hỗ trợ bộ nhớ để xử lý không bác?
nếu ko muốn share vga thì mình làm sao?

anhpt191

Búa Gỗ
Update BIOS bạn nhé, cái này do bản win mới nên BIOS chưa cập nhật để tương thích, nếu chưa có BIOS ver mới thì chấp nhận sống chung với lũ cho tới khi có update khoặc downgrade ver window xuống

Hamano Kaito

Moderator
Xem taskmanager bạn để ý thấy 1 mục gọi là phần cứng dự phòng ko !? Bình thường nó sẽ ghi vài chục MB đến vài trăm MB là do ko có ram nhiều.
Còn của bạn nó ghi 8GB tức là khi sử dụng hơn 8GB nó sẽ tự nhảy qua những thanh ram bên kia 8G còn lại đấy.
------------
Nếu quá trình load hết 8 GB đã nhận diện trước đó, nhưng máy của bạn ko bị giật lag gì hết thì chắc chắn là máy của bạn đã nhận thêm 2 thanh còn lại là 8GB dự phòng đó
Còn nếu mà cảm thấy giật lag thì Win ko load 8GB dự phòng đó mà lấy vào bộ đệm của HDD hoặc SSD <== nếu của SSD thì giật ít, còn HDD thì giật rất nhiều
-------------------
1 ý nữa là bạn có thể làm theo #4

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hóng chờ kết quả Update BIOS.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Quá trình này do reset mà sinh lỗi , cái reset của windows nó ko toàn vẹn như nhiều người tưởng nghĩ . Tôi thà cài mới chứ ko bao giờ dùng tính năng reset .
Thứ nhất cài mới nhanh bội phần , reset nó lâu như là người yêu trễ hẹn vậy
Win10 mới ~ cũ gì cũng đều nhận tốt phần cứng tất . máy support 16GB thì ko phải là máy cũ .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.