Nhờ tư vấn - Vấn đề cài lại win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Vấn đề cài lại win 10

các bạn cho mình hỏi máy mình bị virus full đĩa 100% h mình muốn cài lại win chấp nhận mất dữ liệu thì nên cài bản nào ạ và cài file trực tiếp hay qua usb

Nếu đã chấp nhận mất dữ liệu thì nên xóa sạch các phân vùng ổ cứng, rồi chia lại và cài Windows sạch cho an toàn. Bạn có thể sử dụng USB boot cài Windows trực tiếp hoặc cài từ Win PE bằng Anhdv boot hoặc NHV boot.
vang bạn vấn đề mình ko biết tìm bản tải win ở đâu tích hợp drive như kiểu ghost đó ạ bạn có bài viết chi tiết ko ạ

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Bạn không nêu cấu hình máy. Nếu cấu hình máy không quá tệ và ổ cứng SSD, RAM 4GB trở lên thì nên tự mình cài mới Windows 10 hoặc 11 Pro. Link thì cứ chính chủ mà tải về (cài loại này rất dễ, thậm chí nó cập nhật được driver luôn sau khi cài bằng Windows update). Việc cài bạn nên dùng USB boot cài trong môi trường Win PE (tra GG nhé).
Link tải chính chủ MS:
- Windows 10
- Windows 11
P/S:
1. Vào trong môi trường winPE có thể quét virus (anh@dv boot có chức năng này) và có thể lấy lại dữ liệu và lưu tạm thời vào ổ đĩa khác C.
2. Muốn an toàn và ổn định thì tránh xa các bản ghost trên mạng nhé.

Sửa lần cuối:

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
vang bạn vấn đề mình ko biết tìm bản tải win ở đâu tích hợp drive như kiểu ghost đó ạ bạn có bài viết chi tiết ko ạ
Tốt nhất bạn nên tải bản Windows 10 (hoặc Windows 11) nguyên gốc từ Microsoft về cài đặt mới rồi update sẽ đầy đủ driver, chỉ cần cài thêm các soft cần dùng là OK. Trường hợp máy của bạn có chip Intel gen 11 trở lên thì bạn cần tải driver từ chính trang chủ theo đúng dòng máy của bạn, lưu trong USB cài đặt, cài Windows bằng WinPE như đã nói ở trên rồi cài driver. Bạn có thể thực hiện load driver khi đến công đoạn chọn phân vùng cài đặt.

kimsonvnus

Gà con
Đã xác định sạch tinh tươm thì bác cứ nhờ người tải 1 file ISO win10 gốc từ link của Microsoft, tùy theo cấu hình máy hoặc nhu cầu dùng mà cài... như mình lap win ko muốn update nhiều mình chọn bản LTSC còn để an tâm là các Services đầy đủ thì bác cứ xài bản Pro thôi, các dịch vụ không cần thiết lắp thì sau khi cài xong tắt đi (mình chỉ khó chịu là nó update hơi nhiều, bản LTSC thì một số dịch vụ bị lược bỏ và update thì cũng theo chu kỳ tháng/quý nên cũng đỡ phiền)
- bước thứ 2 thì kiếm 1 con USB và giải nén toàn bộ file ISO đó vào (cứ USB tầm 8GB là ok nhé)
- bước cuối cùng là cắm vào máy, boot từ USB để vào giao diện cài đặt, phần này cần xác định là bác sẽ xóa sạch tất cả dữ liệu nên bác cứ delete các phân vùng và tạo lại lần lượt hoặc muốn thì resize lại kích thước theo ý muốn và chọn 1 vùng để cài đặt.....

E cám ơn các bác đã chỉ dẫn nhiệt tình, nhưng e ko co usb thì có thể cài trực tiếp trên máy luôn dc ko ạ, máy e là laptop asus i7 thế hệ 9 ạ ram 4gb

thuuong1309

Rìu Sắt
Mình khuyên thật lòng, nếu bạn không rành thì mang ra tiệm yêu cầu họ cài windows cho , kêu họ đừng ghost, cho nhanh, ngồi mò rất tốn thời gian.

kezihenry

Rìu Bạc
nhưng e ko co usb thì có thể cài trực tiếp trên máy luôn dc ko ạ
bạn hỏi câu này thì mình khuyên thật mang ra quán cho nhanh; phí mỗi lần cài cũng tương đương giá mua mới 1 con usb. Ra quán nói thẳng với nhân viên xóa toàn bộ phân vùng ổ cứng (chia lại ổ cứng nếu cần) rồi cài mới cho đỡ nặng đầu.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
E cám ơn các bác đã chỉ dẫn nhiệt tình, nhưng e ko co usb thì có thể cài trực tiếp trên máy luôn dc ko ạ, máy e là laptop asus i7 thế hệ 9 ạ ram 4gb
Một USB 8GB có giá tầm 80K đến 120K, nếu bạn thực sự muốn tìm hiểu việc chia ổ cứng, cài Windows thì nên mua một chiếc tạo USB boot. Song như bạn cho biết thì có lẽ bạn không quan tâm lắm tới điều đó, vậy như các bạn khác đã góp ý, bạn đem ra tiệm nhờ KTV làm giúp cho, phí chắc tầm 100K (nhớ bảo KTV là xóa sạch ổ, phân vùng lại và cài Windows sạch, không dùng ghost nhé!)

T

terrifypole

Nếu bạn không muốn dùng USB hay mang ra tiệm để cài lại Windows, và đang lo lắng về việc máy bạn có chứa mã độc thì cứ làm theo cách bạn muốn. Nhưng nên nhớ, việc mã độc có còn khi bạn cài lại hay không thì còn tùy thuộc vào mã độc máy bạn đang dính và thông thường là không

Nếu bạn không quen với việc cài lại máy trực tiếp qua file ISO thì trên Windows 10/11 có tính năng được gọi là "Reset this PC" ở phần Settings -> Recovery

Và khi chọn reset lại máy, nó sẽ cho bạn 2 lựa chọn:
  • Keep my files: This option will keep all of your personal files while removing installed apps and system settings.
  • Remove everything: This will completely wipe your Windows 10 PC.
Bạn nên chọn "Remove everything" để giảm thiểu rủi ro nhiều nhất có thể. Trong trường hợp bạn cài lại Windows thông qua file ISO thì nó vẫn sẽ cho bạn lựa chọn này

Và còn một điều nữa bạn cần lưu ý, lỗi full disk khả năng cao là do máy bạn đang chạy ổ HDD. Nhưng nếu máy bạn chạy ổ SSD mà vẫn gặp lỗi này thì bạn nên cài lại máy ngay

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nếu bạn không muốn dùng USB hay mang ra tiệm để cài lại Windows, và đang lo lắng về việc máy bạn có chứa mã độc thì cứ làm theo cách bạn muốn. Nhưng nên nhớ, việc mã độc có còn khi bạn cài lại hay không thì còn tùy thuộc vào mã độc máy bạn đang dính và thông thường là không

Nếu bạn không quen với việc cài lại máy trực tiếp qua file ISO thì trên Windows 10/11 có tính năng được gọi là "Reset this PC" ở phần Settings -> Recovery

Và khi chọn reset lại máy, nó sẽ cho bạn 2 lựa chọn:
  • Keep my files: This option will keep all of your personal files while removing installed apps and system settings.
  • Remove everything: This will completely wipe your Windows 10 PC.
Bạn nên chọn "Remove everything" để giảm thiểu rủi ro nhiều nhất có thể. Trong trường hợp bạn cài lại Windows thông qua file ISO thì nó vẫn sẽ cho bạn lựa chọn này

Và còn một điều nữa bạn cần lưu ý, lỗi full disk khả năng cao là do máy bạn đang chạy ổ HDD. Nhưng nếu máy bạn chạy ổ SSD mà vẫn gặp lỗi này thì bạn nên cài lại máy ngay
cái Keep my files: nếu trên ổ c còn virus thì vẫn dính ạ ?

hishiroo

Búa Gỗ Đôi
Tạo 1 usb boot nhvboot trên usb ở máy khác cho an toàn. Sau đó vào winpe. format toàn bộ ổ cứng. Tải mới iso ngay trên winpe luôn vì máy đã nhiễm rồi thì tải luôn sợ nó lại vào thì cũng như không. lúc này bạn sẽ có 3 lựa chọn :
1. Tải iso win để cài. Cách này có thể cài bằng winnt setup
2. Tải backup ghost, tib nosoft. Việc còn lại là bạn tải soft cài thêm.
3. Tải luôn bản có soft cài sẵn. dung lượng sẽ lớn hơn 1 chút tuy nhiên đỡ hơn nhiều phần. Tuy nhiên là có thể sẽ có phần mềm ko ưng ý lắm.

Mình đề nghị bạn dùng cách số 2 vì bạn chưa rành về windows. Và ổ cứng ko cần dữ liệu nên cách này sẽ không lo khoản mất dữ liệu. vì có gì đâu mà mất :v