Nhờ tư vấn - Nhờ các cao nhân trợ giúp cài đặt Windows 10? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ các cao nhân trợ giúp cài đặt Windows 10?

duytv311

Gà con
Dear các sư huynh đệ
Tình hình là con lap của em nó bị như sau sau khi update vào 1 ngày đẹp trời máy lúc nào cpu cũng auto chạy 35% nên em quyết định cài lại win.
tải bản win 10 mới nhất format ổ sang gpt ( ổ ssd ) xong vụ này là ok
dùng rufus mấy phiên bản 2.9....3.4 thì file lớn quá nó bắt phải format usb qua NTFS THÌ mới ghi file vào được . thử dùng ntfs tạo usb cài thì vào máy báo là phải format usb về fat 32 nó mới nhận ( mặc dù phần mềm có quảng cáo la tích hợp cho cả hai chuẩn mbr và gpt ).
loanh quanh ko fat 32 thì ko ghi được file cài mà cài vào thì máy nó lại không nhận .đang mắc quá bác nào có phương án giải quyết hộ em với .
( em đã thử ghi file bằng cả untral iso vẫn là NFTS máy vẫn không nhận )
có cách nào ghi file cài bằng fat 32 không ạ ?
em kiến thức nông cạn mong các bác chỉ rõ rõ 1 tý .
chân thành cảm ơn đã đọc

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Làm gì cần FAT32 bạn? Mình tạo USB boot Win 10 toàn NTFS đây.
Lúc chỉnh trong rufus, bạn chụp cái hình thử nhé?
KLQ: CPU có 35% đi cài win lại chi -_- Bạn không kiểm tra là cái gì đang chiếm CPU à.

duytv311

Gà con
Làm gì cần FAT32 bạn? Mình tạo USB boot Win 10 toàn NTFS đây.
Lúc chỉnh trong rufus, bạn chụp cái hình thử nhé?
KLQ: CPU có 35% đi cài win lại chi -_- Bạn không kiểm tra là cái gì đang chiếm CPU à.
nó không làm gì mà 35% thế nó mới chuối chứ bro

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã tính tắt máy đi ngủ, thì thấy câu hỏi này của bạn, bạn thắc mắc về cách tạo boot với rufus để boot đươc vào máy UEFI và ổ cứng là GPT, bạn xem hai hình dưới đây, sau khi làm xong thì tôi boot vào máy cài thành công, nói là nó chọn NTFS nhưng nó là UEFI-NTFS, bạn xem cái hình thứ hai, nó có phân vùng Fat32, (ở đây nó hiển thì là Fat12), nếu không có phân vùng này thì bạn không thể nào boot vào máy UEFI được. Hình thứ hai là tôi chụp từ tools Bootice, bạn cài Win xong thì cũng nên chép về một cái Bootice để xem cho biết:

Check lại với Bootice có hình như sau:

Tôi chỉ gửi hình để bạn tham khảo thôi còn tuỳ bạn muốn dùng cách nào khác vẫn cài Win được.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Chỉ bạn 1 cách nhanh nhất.
  1. Down bản Win 10 bạn muốn cài ( file iso)
  2. Cài UltraISO phiên bản 9 chấm trở lên
  3. Mở file ISO win 10 bạn down bằng UltraISO
  4. cho usb vào máy, trên chương trình UltraISO ->Bootable -> write disk image...-> hiện form-> chọn usb -> chọn write -> chương trình hỏi format -> cứ chọn yes -> chờ chạy đủ 100% -> xong.
  5. Khởi động lại máy, chộn boot usb mà cài. Bao boot được
  6. Chú ý file ISO phải chuẩn. làm theo cách này ko cần quan tâm format gì hết, chỉ quan tâm file iso windows phải chuẩn là được. ntft hay fat32 kệ nó. chuong trình utraiso tự làm cho bạn rồi

SangCK

Búa Gỗ
Cài win trực tiếp từ ổ cứng vẫn được mà, tốc độ cài nhanh hơn rất nhiều so với cài từ USB.
Cách làm thì bạn gg nhé, rất đơn giản.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi đã tính tắt máy đi ngủ, thì thấy câu hỏi này của bạn, bạn thắc mắc về cách tạo boot với rufus để boot đươc vào máy UEFI và ổ cứng là GPT, bạn xem hai hình dưới đây, sau khi làm xong thì tôi boot vào máy cài thành công, nói là nó chọn NTFS nhưng nó là UEFI-NTFS, bạn xem cái hình thứ hai, nó có phân vùng Fat32, (ở đây nó hiển thì là Fat12), nếu không có phân vùng này thì bạn không thể nào boot vào máy UEFI được. Hình thứ hai là tôi chụp từ tools Bootice, bạn cài Win xong thì cũng nên chép về một cái Bootice để xem cho biết:

Check lại với Bootice có hình như sau:

Tôi chỉ gửi hình để bạn tham khảo thôi còn tuỳ bạn muốn dùng cách nào khác vẫn cài Win được.
Cháu hâm mộ bác lâu rồi, mà cháu để ý thấy mấy hình bác chụp nó vàng vàng hết vậy bác.

hailuamientay

Sử dụng Key tiết kiệm là cho người khác cơ hội !
Cháu hâm mộ bác lâu rồi, mà cháu để ý thấy mấy hình bác chụp nó vàng vàng hết vậy bác.
Đó là do máy tính bác @Hoang Duch2 đã chuyển chế độ đêm đó mà (đoán mò thôi) vì đã hơn 22h thời gian múi giờ của bác ấy.

nguyenkhang95

Búa Đá
Tải DLC Boot 2017 về tạo usb rồi boot vào win mini mount file iso ra ổ đĩa ảo rồi cài là nhanh nhất.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bác rất cảm ơn cháu đã ủng hộ Bác, Bác vì màn hình máy tính sáng quá làm cho 2 con mắt rất là khó chịu nên Bác chỉnh lại cho nó tối hơn đó cháu, cháu nhận xét đúng lắm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đó là do máy tính bác @Hoang Duch2 đã chuyển chế độ đêm đó mà (đoán mò thôi) vì đã hơn 22h thời gian múi giờ của bác ấy.

Bạn cũng đoán đúng một phần, tôi luôn chỉnh lại độ sáng của màn hình, đúng là có tuổi thì lực bất tòng tâm đó bạn, mắt kém, tay run, chậm chạp, trí nhớ kém đi rất nhiều, cũng bởi vì ham vui mà ngày ngày lên forum học hỏi và chia sẻ chút ít.

duytv311

Gà con
Sau một buổi chiều mày mò và em đã tìm ra lỗi sai của mình như sau ạ .
Em lỡ xóa mất cái ổ chứa phân vùng khởi động cái ổ nhỏ mà win nó chia 500 mb ấy tạo lại phân vùng đó fomat Fat 32 còn phần còn lại fomat theo NTFS. Xong cái vụ đó thì em thấy cài kiểu nào cũng xong ạ . còn chưa có thì nó vẫn báo lỗi.
Cảm ơn anh chị tương trợ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sau một buổi chiều mày mò và em đã tìm ra lỗi sai của mình như sau ạ .
Em lỡ xóa mất cái ổ chứa phân vùng khởi động cái ổ nhỏ mà win nó chia 500 mb ấy tạo lại phân vùng đó fomat Fat 32 còn phần còn lại fomat theo NTFS. Xong cái vụ đó thì em thấy cài kiểu nào cũng xong ạ . còn chưa có thì nó vẫn báo lỗi.
Cảm ơn anh chị tương trợ

Tôi khi cài Win 10 thì xoá toàn bộ các phân vùng system Fat32, recovery, và ổ C, nó trở thành unallocated space và cài lên, sau đó sẽ có lại các phân vùng đó bạn à.

duytv311

Gà con
à còn kinh nghiệm rút ra thêm là không phải do win của em nó bị lỗi hay gì mày máy cpu hoạt động lên tục ở mức 30% quạt thì qoay vù vù
nguyên nhân là do em lắp cái caddy bay thêm cái ổ cứng 500 g nữa trong cái caddy bay nó có 1 cái công tắc rất nhỏ bên cạnh trái trong vỏ hộp em đã gạt lại và CPU nó đã xuống như bình thường ( em không hiểu cái nút gạt thần thánh ý có tác dụng gì nhưng mà nguyên nhân 100% là do nó các bác có thể tìm hiểu thêm trên mạng em cũng thấy khá nhiều người bị ) mất oan 2 ngày không có máy dùng :)) .