Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác giúp lỗi màn hình xanh Win 10 64bit? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác giúp lỗi màn hình xanh Win 10 64bit?

huyha2z

Búa Gỗ
Máy tính để bàn của em cài win 10 64bit, mấy hôm nay đang dùng lại bị báo lỗi thế này và khởi động lại, nhờ các bác xem giúp đỡ em khắc phục với ah. Dùng rất khó chịu với lỗi này

katsukiltd

Rìu Sắt Đôi
lỗi màn hình xanh do nhiều nguyên nhân lắm bạn. máy mình có khi bị màn xanh là ko khởi động vô win được luôn. nên từ đó cứ thấy màn xanh là mình recovery lại máy cho khỏe, đỡ bực mình bạn à.

huyha2z

Búa Gỗ
lỗi màn hình xanh do nhiều nguyên nhân lắm bạn. máy mình có khi bị màn xanh là ko khởi động vô win được luôn. nên từ đó cứ thấy màn xanh là mình recovery lại máy cho khỏe, đỡ bực mình bạn à.
Bạn có thể hướng dẫn mình cách recovery được k

vodanh1204

Búa Gỗ
bạn thử xem có vào được safe mode không,nếu vào được tìm các driver không phù hợp disable hoặc gỡ bỏ, lỗi thứ 2 là xem chân ram có bị bẩn hay bị hỏng không, theo mã code nó ghi trên ảnh thì là do memory đang có vấn đề

Hamano Kaito

Moderator
Lỗi liên quan đến quản lý bộ nhớ
Lỗi này là do ram có vấn đề rồi, bạn có thể vào Control Panel => System and Maintenance => Administrative Tools và chọn Windows Memory Diagnostic !
Chạy kiểm tra ram ngay xem coi thanh nào hư thì Win sẽ báo và cho kết quả để thay thế thanh khác

dongson08

Búa Gỗ

hackercong

Rìu Sắt
Auto repair loop là 1 trong những lỗi kinh điển của win Đầu 10

bác theo lại các bước từ thông báo lỗi ở ảnh đầu tiên tới bước này để vào Command Prompt

Code:
bcdedit /set {default} recoveryenabled No

cái câu lệnh trên đã gần như giải quyết đc vấn đề rồi, nó sẽ tắt hoàn toàn cái chức năng tìm lỗi và sửa lỗi tự động hết sức củ chuối của windows 10, nhưng để cho chắc cú thì thêm 1 dòng này nữa, cũng trong Command Prompt luôn, câu lệnh này có ý ngĩa khôi phục lại Windows Registry đã đc Windows 10 tự động sao lưu trước đó trong mục RegBack

Code:
copy c:\windows\system32\config\RegBack\* c:\windows\system32\config
*gõ All để chép hết nếu nó có yêu cầu

**khi vào Command Prompt thì mặc định nó sẽ bắt đầu từ ổ X:\...
trong trường hợp các bác gõ lệnh trên mà ko có tác dụng thì trỏ về ổ cài Windows, vd gõ C: rồi Enter, nhập lại dòng lệnh

khởi động lại máy và thật là toẹt vời khi đã vào đc windows 1 cách ngon lành, mọi thứ đều ổn, đều như cũ như chưa có chuyện gì xảy ra, mong là nó sẽ giúp ích cho các bác khi gặp phải trường hợp này.

Hamano Kaito

Moderator
Sorry nãy mình chưa chèn link.

Trang này dịch lại từ trang nước ngoài, mà trang nước ngoài lấy mấy mã lỗi từ trang microsoft.
Vậy tại sao ko lên microsoft xem luôn cho tiện hơn ko ?? Mà nói chung lỗi của chủ topic này ko phải là ko vào Win được. Mà là lỗi trong khi Win đang chạy thì bị lỗi màn hình xanh quản lý bộ nhớ. Những lỗi màn hình xanh liên quan đến bộ nhớ chỉ có 2 điều kiện hình thành
  1. Dump do xung đột từ phần mềm (ở đây là nhân của phần mềm như : Driver, các thư viện động .dll, sys,....)
  2. Dump do ram bị lỗi 1 chíp nhớ nào đó gây ra gãy lưu trữ cache (khi gãy lưu trữ cache win ko load được <== nếu trong phần gãy cache có 1 phần của system thì ngắt hệ thống sẽ chạy báo lỗi màn hình xanh | để tối ưu cho phần cứng nếu có thể gây hỏng phần cứng khác)

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mấy cái lỗi này tìm chính xác đứa nào gây ra cực hơn khảo cổ học nữa. Đã từng đi hỏi diễn đàn sysnative và hiểu ra nhiều thứ...tóm lại là debug thì phải có kiến thức sâu. Mình không có hãy thử tập trung vào các vấn đề dưới này:
Dân mạng bảo lỗi của thớt là do 1 hoặc nhiều nhứng nguyên nhân sau:
  • Faulty RAM
  • Issues with new hardware, such as a graphics card
  • Faulty drivers
  • Software issues, including corrupt system and operating system files
  • Disk errors
Check RAM trước (đã từng bị 1 vụ), thay bỏ các phần mềm cũ mà nó có xài tới driver như antivirus, hay các phần mềm backup like Acronis, máy ảo (3 vụ). Lỗi bad đĩa cứng chạy sửa bad thì hết (1 vụ)

Mình nghĩ chủ thớt chắc lọt vào trong mấy cái đó.

huyha2z

Búa Gỗ
Xin cám ơn tất cả các bác sau 1 hồi tham khảo lỗi lầm, e đã mang đi test và kết quả là ổ SSD bị lỗi, e được đổi 1 ổ mới (vì ổ SSD của em mới thay 3 tháng vẫn đc bảo hành)...........:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
hỏi ké vào đây cái luôn
có bác nào biết lỗi này là gì không?
lỗi Stop code: DRIVER POWER STATE FAILURE

Hamano Kaito

Moderator
@hcvqb | Mã lỗi đi kèm với DRIVER POWER STATE FAILURE này thường được theo dõi và chỉ ra tiến trình điều khiển không xử lý được chuyển đổi của trạng thái nguồn đúng cách trong chế độ tương thích. Cho nên bạn cần phải đảm bảo rằng các trình điều khiển như: Mạng, màn hình, chuột, bàn phím, ...... tất cả điều phải tương thích với phiên bản Windows hiện tại
Có thể nói rằng có một hoặc vài trình điều khiển ko tương thích với Windows bạn đang sử dụng. Hoặc cũng có thể bạn đang dùng Driver quá cũ chẵn hạn

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
Chiều qua thấy lại xuất hiện lỗi này khi đang sử dụng cad 2020 cr@ck gần đây thấy xảy ra lỗi này khá thường xuyên, trước thì thi thoảng thôi (trước em dùng bản khóa giáo dục, mới chuyển sang bản cr@ck gần đây).
@Hamano Kaito thế giờ phải làm sao biết lỗi ở đâu bác nhỉ? Và sửa lỗi như thế nào, cập nhật driver?
Nhân tiện hỏi luôn, 2 thanh ram 12GB (4GB và 8GB) có gây ảnh hưởng gì không bác nhỉ? :rolleyes:

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
@hcvqb | 2 thanh ram nếu 1 cùng buss chắc ko sau đâu. Xài cad crac-k thì mình cũng ko rõ nữa, vì ko có xài qua bao giờ hết
Cad thường nó sử dụng phần cứng hơi cao, nhất là ram và gpu nhiều. Nói chung là phải test nhiều mới biết được, đoán phỏng thì khó lắm..

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
@Hamano Kaito phải test lâu mới biết à, thế thì hơi căng nhỉ, bác ở đâu, rảnh không em mang lap chạy sang mời bác cafe bác test cái máy giúp em phát {byebye}