Nhờ tư vấn - Nhờ anh em tư vấn build server cho công ty | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ anh em tư vấn build server cho công ty

linhktv

Gà con
Chào mọi người,

Mình là nhân viên IT (về support), vừa chuyển qua công ty mới. Công ty hiện tại yêu cầu mình tìm hiểu build 1 server, mục đích để triển khai phần mềm quản lý khách hàng. Phần mềm này sẽ sử dụng giao diện Web và các User làm việc ngoài office sẽ truy cập để báo cáo report.

Thật sự là mình không có kinh nghiệm nhiều về quản lý server cũng như database (trước giờ chỉ support thôi). Nên mình muốn hỏi mọi người thêm kinh nghiệm.

Thông tin v/v triển khai:
+ Lượng user bên truy cập: 100 Users.
+ Database: Phần mềm công ty triển khai đơn giản, số lượng Khách hàng khoảng 5,000 - 8,000 người.
+ Lưu ý là phần mềm này sẽ triển khai lâu dài (trên 5 năm).

Mọi người cho mình hỏi:
1. Mình nên đề nghị công ty mua Server hay thuê Server? Nếu thuê thì thuê Server dedicate hay VPS?
2. Như thông tin v/v triển khai trên thì cấu hình Server như thế nào là được? (Để tối ưu P/P). Mọi người cho mình thêm link tham khảo với.
3. Khi có Server rồi, mình sẽ cài đặt Windows Server 2016 hay Windows bình thường thôi? Mình cũng chưa cài Windows trên Server lần nào, không biết có gì khác không?
4. Bản quyền cho OS thì như thế nào?
5. Workgroup hay lên DC? (Mình nghĩ Workgroup là được rồi).
6. Mình có cần phải bắt buộc cài các phần mềm này không? (SQL Server, Anti Virus, Firewall…).
7. Backup database sẽ như thế nào?

Còn gì thắc mắc nữa mình sẽ hỏi sau. Mọi người thông cảm cho trình còi của mình, cứ ném đá thoải mái, mình sẽ lượm lặt tiếp thu.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@linhktv
Theo ý kiến của mình thì như sau:
1. Mua server và thuê chỗ đặt.
2. Tùy thuộc vào phần mềm bên bạn triển khai như nào thì sẽ cấu hình phù hợp. Bạn cần cho thêm thông tin.
3. Đáp án là Windows Server 2016 trở lên. Cách cài nó cũng như Windows client bạn vẫn cài hàng ngày.
4. Bản quyền nó như nào thì khi bạn mua Server nhờ họ tư vấn cho luôn. Hoặc bạn có thể vào topic kích hoạt nhờ các support.
5. Workgroup.
6. SQL Server phiên bản nào thì tùy thuộc vào yêu cầu của phần mềm bạn chạy. Antivirus nên cài. Firewall thì bạn cần tìm hiểu xem phần mềm nó cần mở những cổng nào thì mở cho nó. Không open tất cả.
7. Tùy thuộc vào phần mềm bạn triển khai có phần backup không. Nếu có thì hãy dùng nó để backup databasse. Nếu không có thì phải dùng phần mềm bên thứ 3. Trong tất cả các trường hợp thì bạn cần thiết lập job backup tự động để kéo về local.

VoteUnban

Búa Gỗ
Vấn đề này mình cũng từng đi hỏi như bạn, câu chuyện lại quay lại là Kinh phí Sếp duyệt chi cho việc setup hệ thống tầm bao nhiêu tiền để cân đối giữa phần cứng - phần mềm - giải pháp đi kèm với nó.
Theo mình nếu bạn am hiểu về việc vận hành server thì có thể tự setup hệ thống còn không thì nên nhờ tư vấn có support hệ thống và giải pháp đi kèm dĩ nhiên là nó không rẻ và không miễn phí được.

Một số phần mềm CRM như VtigerCRM, SugarCRM... mình thấy rất nhiều viết = PHP và dùng database MySQL.
1.2 Về server bạn nên test thử trên máy ảo để cân nhắc mua cho phù hợp hoặc sử dụng luôn cloud như Google hay Azure hoặc AWS.
Ngoài ra thì một số cty có cung cấp sẵn các giải pháp CRM chỉ cần đăng ký trả tiền và dùng thôi.
3 4. Tùy theo bạn chọn Windows hay Linux mà có phải trả tiền bản quyền hay không.
5. Tùy theo nhu cầu, dù sao thì nó cũng chỉ là web server
6. Có, antivirus và firewall thì Linux hay Windows gì cũng đều cần. SQL Server hay MySQL thì tùy vào phần mềm CRM nó có hỗ trợ hay ko. SQL Server bản Express hỗ trợ database tối đa 10GB và giới hạn lượng RAM sử dụng. Nếu yêu cầu không quá cao có thể dùng bản Express cũng được.
7. Tùy theo MySQL hay SQL Server mà có cách sao lưu tương ứng.

duyrapper255

Búa Gỗ
Làm việc ngoài office, dịch vụ yêu cầu 24/7 thì thuê chỗ đặt trên DC.
Nếu chạy server dedicate thì tất nhiên bạn phải lo vấn đề backup.
Chạy cloud thì phía cloud có cung cấp dịch vụ backup, dĩ nhiên là an toàn hơn và tiết kiệm chi phí hơn. Với nhu cầu có 100 Users thì chạy cloud là hợp lí, tiết kiệm chi phi trong ngắn hạn. Còn lâu dài nếu nó phình to ra gấp vài lần thì nên thuê server vật lý.
- OS thì bên mình triển khai 2008R2 thường xài KMS activation 180 ngày
- Antivirus thì nếu bạn ko làm gì nhạy cảm trên server thì không cần

linhktv

Gà con
Một số phần mềm CRM như VtigerCRM, SugarCRM... mình thấy rất nhiều viết = PHP và dùng database MySQL.
1.2 Về server bạn nên test thử trên máy ảo để cân nhắc mua cho phù hợp hoặc sử dụng luôn cloud như Google hay Azure hoặc AWS.
Ngoài ra thì một số cty có cung cấp sẵn các giải pháp CRM chỉ cần đăng ký trả tiền và dùng thôi.
3 4. Tùy theo bạn chọn Windows hay Linux mà có phải trả tiền bản quyền hay không.
5. Tùy theo nhu cầu, dù sao thì nó cũng chỉ là web server
6. Có, antivirus và firewall thì Linux hay Windows gì cũng đều cần. SQL Server hay MySQL thì tùy vào phần mềm CRM nó có hỗ trợ hay ko. SQL Server bản Express hỗ trợ database tối đa 10GB và giới hạn lượng RAM sử dụng. Nếu yêu cầu không quá cao có thể dùng bản Express cũng được.
7. Tùy theo MySQL hay SQL Server mà có cách sao lưu tương ứng.
Bạn cho mình hỏi cái này nữa, mình vừa được tư vấn thêm là mình chỉ cần một PC bình thường (không phải Server), có cấu hình tương đối tốt, chạy phần mềm trên đó rồi bằng cách nào đó hosting trang web ra để User truy cập là được. Như vậy có được không nhỉ?

kai210

Gà con
Bạn cho mình hỏi cái này nữa, mình vừa được tư vấn thêm là mình chỉ cần một PC bình thường (không phải Server), có cấu hình tương đối tốt, chạy phần mềm trên đó rồi bằng cách nào đó hosting trang web ra để User truy cập là được. Như vậy có được không nhỉ?
Làm webserver rùi nat port ra ngoài - đường truyền cáp quang tốt một tí

PC cũng được nhưng về độ ổn định bạn nên chọn mua workstation server.
Tự host web server bạn sẽ phải lo cho mạng thật tốt, không rớt mạng, giải pháp làm mát cho máy chủ... nói chung có rất nhiều thứ cần cân nhắc.

linhktv

Gà con
PC cũng được nhưng về độ ổn định bạn nên chọn mua workstation server.
Tự host web server bạn sẽ phải lo cho mạng thật tốt, không rớt mạng, giải pháp làm mát cho máy chủ... nói chung có rất nhiều thứ cần cân nhắc.
Làm webserver rùi nat port ra ngoài - đường truyền cáp quang tốt một tí
Cảm ơn bạn nhiều, nếu có gì thắc mắc nữa mình hỏi thêm nhé.

hoangq9

Búa Gỗ
100 User truy cập mà bạn đòi chạy bằng PC, đặt ở cty với người chưa có kinh nghiệm quản trị 1 hệ thống như vậy. Bạn đặt ở cty đi rồi xem bạn xử lý cục nợ do bạn tạo ra như thế nào!

Một cái quan trọng nhất khi 1 dịch vụ public ra internet là bảo mật, cái này bạn kham nổi không? DDos bạn lấy gì đỡ?

linhktv

Gà con
100 User truy cập mà bạn đòi chạy bằng PC, đặt ở cty với người chưa có kinh nghiệm quản trị 1 hệ thống như vậy. Bạn đặt ở cty đi rồi xem bạn xử lý cục nợ do bạn tạo ra như thế nào!

Một cái quan trọng nhất khi 1 dịch vụ public ra internet là bảo mật, cái này bạn kham nổi không? DDos bạn lấy gì đỡ?
Cảm ơn bạn nhé, mình chỉ đưa ra vấn đề như vậy thôi. Mình sẽ cân nhắc thêm v/v này.

invisible10x

Búa Gỗ
Bạn thuê Server để tiết kiệm chi phí? Tất nhiên chọn Server dedicate chứ VPS ko đủ mạnh và mang tính riêng biệt được.

porsche

Gà con
1. Không nên đặt Server tại cty vì Server không đơn thuần là một cái máy tính. Nó là một cái máy tính phục vụ một-một vài dịch vụ gì đó cần ổn định và luôn sẵn sàng thì bạn cần phải triển khai thêm: UPS, đường điện thứ hai, phòng lạnh vv.v....). Với mục đích sử dụng online của cty bạn thì buộc phải thuê Server, và tốt nhất là VPS (một loại Server ảo) vì các lý do dưới đây nữa.

2. Nếu thuê VPS, bạn thích thay đổi cấu hình CPU, RAM, HDD thế nào thì tùy, tăng thêm liên tục cho tới khi đạt yêu cầu thì thôi. Toàn bộ việc backup, bảo trì, giữ cho nó sống hàng chục năm là chuyện của bên cung cấp, bạn ko phải lo. Còn server thật hả, phải khảo sát kỹ các thông tin hoạt động của cty bạn thì mới lên cấu hình được. Và bạn phải lo toàn bộ.

3. Cài đặt hệ điều hành trên Server rất khác. Đầu tiên bạn phải tạo RAID, dĩ nhiên rồi. Server mà không chạy RAID thì vác máy bàn ra mà làm Server. Sau đó nếu hệ điều hành ko tự nhận được RAID bạn phải nạp driver cho nó. Rồi vv.v.... nói chung là không như máy bàn đâu. Và không ai cài windows thường cả, hỗ trợ dịch vụ mạng kém hơn hẳn bạn ạ. Vì thế người ta mới làm ra hệ điều hành cho server. Việc này bạn ko phải làm nếu bạn thuê VPS nhé.

4. Vấn đề này nếu thuê VPS thì cũng trôi luôn, bên cung cấp lo hết bạn ạ. Còn bạn tự lo thì... mua cái đĩa bản quyền Windows rẻ ấy mà. Ko thì xài linux. Quan trọng là bạn sử dụng website viết bằng ngôn ngữ gì, database gì.

5. Trời ơi, Workgroup với DC bạn hỏi là về mạng cục bộ của các máy tính. Còn server của bạn cài dịch vụ web, database... sử dụng online thì không xài mấy cái đó nha. Phải cài Web Servive (như IIS, Apache... và tuyệt vời nhất là Litespeed), Database (mySQL, MSSQL vv.v...)

6. Bạn phone một cái, bên nhà cung cấp làm từ A-Z cho bạn, khỏi lo. Bạn cần biết để sau này trực tiếp quản lý, nhà cung cấp cũng support cho bạn luôn tới khi bạn nắm chặt trong tay được thì thôi

7. Toàn bộ việc backup do nhà cung cấp làm. Dĩ nhiên bạn cũng có thể tự làm, nhưng chỉ cần phone một cú, dữ liệu đã phục hồi thì tội gì. Mà lại còn ko tốn kém gì, ko tốn ổ cứng, ko mất gì cả.

garanmuoi

Gà con
Mai bên HPE tổ chức hội thảo trực tuyến về giải pháp Lưu trữ tích hợp HPE Cohesity, đây là giải pháp tích hợp giữa hạ tầng phần cứng gồm máy chủ Apollo hoặc ProLiant Gen 10 của HPE và phần mềm lưu trữ Cohesity.
Bác muốn tìm hiểu về server và lưu giữ, back up thì tham gia đi, em kiếm được 1 slot rồi :D

linhktv

Gà con
1. Không nên đặt Server tại cty vì Server không đơn thuần là một cái máy tính. Nó là một cái máy tính phục vụ một-một vài dịch vụ gì đó cần ổn định và luôn sẵn sàng thì bạn cần phải triển khai thêm: UPS, đường điện thứ hai, phòng lạnh vv.v....). Với mục đích sử dụng online của cty bạn thì buộc phải thuê Server, và tốt nhất là VPS (một loại Server ảo) vì các lý do dưới đây nữa.

2. Nếu thuê VPS, bạn thích thay đổi cấu hình CPU, RAM, HDD thế nào thì tùy, tăng thêm liên tục cho tới khi đạt yêu cầu thì thôi. Toàn bộ việc backup, bảo trì, giữ cho nó sống hàng chục năm là chuyện của bên cung cấp, bạn ko phải lo. Còn server thật hả, phải khảo sát kỹ các thông tin hoạt động của cty bạn thì mới lên cấu hình được. Và bạn phải lo toàn bộ.

3. Cài đặt hệ điều hành trên Server rất khác. Đầu tiên bạn phải tạo RAID, dĩ nhiên rồi. Server mà không chạy RAID thì vác máy bàn ra mà làm Server. Sau đó nếu hệ điều hành ko tự nhận được RAID bạn phải nạp driver cho nó. Rồi vv.v.... nói chung là không như máy bàn đâu. Và không ai cài windows thường cả, hỗ trợ dịch vụ mạng kém hơn hẳn bạn ạ. Vì thế người ta mới làm ra hệ điều hành cho server. Việc này bạn ko phải làm nếu bạn thuê VPS nhé.

4. Vấn đề này nếu thuê VPS thì cũng trôi luôn, bên cung cấp lo hết bạn ạ. Còn bạn tự lo thì... mua cái đĩa bản quyền Windows rẻ ấy mà. Ko thì xài linux. Quan trọng là bạn sử dụng website viết bằng ngôn ngữ gì, database gì.

5. Trời ơi, Workgroup với DC bạn hỏi là về mạng cục bộ của các máy tính. Còn server của bạn cài dịch vụ web, database... sử dụng online thì không xài mấy cái đó nha. Phải cài Web Servive (như IIS, Apache... và tuyệt vời nhất là Litespeed), Database (mySQL, MSSQL vv.v...)

6. Bạn phone một cái, bên nhà cung cấp làm từ A-Z cho bạn, khỏi lo. Bạn cần biết để sau này trực tiếp quản lý, nhà cung cấp cũng support cho bạn luôn tới khi bạn nắm chặt trong tay được thì thôi

7. Toàn bộ việc backup do nhà cung cấp làm. Dĩ nhiên bạn cũng có thể tự làm, nhưng chỉ cần phone một cú, dữ liệu đã phục hồi thì tội gì. Mà lại còn ko tốn kém gì, ko tốn ổ cứng, ko mất gì cả.
Bạn thuê Server để tiết kiệm chi phí? Tất nhiên chọn Server dedicate chứ VPS ko đủ mạnh và mang tính riêng biệt được.
Cảm ơn 2 bác, cơ mà 1 bác thì ko VPS, 1 bác thì nhất quyết VPS, làm em rối não quá
Em sẽ cân nhắc và nhờ các bác tư vấn thêm nếu cần ạ

linhktv

Gà con
Mai bên HPE tổ chức hội thảo trực tuyến về giải pháp Lưu trữ tích hợp HPE Cohesity, đây là giải pháp tích hợp giữa hạ tầng phần cứng gồm máy chủ Apollo hoặc ProLiant Gen 10 của HPE và phần mềm lưu trữ Cohesity.
Bác muốn tìm hiểu về server và lưu giữ, back up thì tham gia đi, em kiếm được 1 slot rồi
Hội thảo này nói về cái gì vậy bác?
Muốn tham gia thì làm thế nào?

garanmuoi

Gà con
Hội thảo này nói về cái gì vậy bác?
Muốn tham gia thì làm thế nào?
Đại ý là sẽ nói về những ưu điểm của giải pháp lưu trữ tích hợp HPE/Cohesity, ứng dụng thực tế như nào và show 1 số công nghệ liên quan thôi. Có phần hỏi đáp về server HPE và phần mềm lưu trữ Cohesity đấy, bác có thể tham gia và hỏi, có chuyên gia bên HP giải đáp.
Nói chung em cũng mới chỉ tham gia webinar kiểu này 1 lần, ngày mai của HPE là lần thứ 2 thôi, cũng có đâu tầm 2 tiếng thôi, ko tốn time lắm mà biết được kha khá thứ.