Nhờ tư vấn - Nhờ anh em tư vấn build server cho công ty | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ anh em tư vấn build server cho công ty

Bạn cho mình hỏi cái này nữa, mình vừa được tư vấn thêm là mình chỉ cần một PC bình thường (không phải Server), có cấu hình tương đối tốt, chạy phần mềm trên đó rồi bằng cách nào đó hosting trang web ra để User truy cập là được. Như vậy có được không nhỉ?
Ko có yêu cầu quá cao thì mua Pc cấu hình cao là tiết kiệm nhưng về lâu dài tối ưu hóa thì bác làm server cho đảm bảo. Từ bảo mật cho tới hiệu suất.

invisible10x

Búa Gỗ
Ko có yêu cầu quá cao thì mua Pc cấu hình cao là tiết kiệm nhưng về lâu dài tối ưu hóa thì bác làm server cho đảm bảo. Từ bảo mật cho tới hiệu suất.
Trên thực tế, PC nào cũng có thể đóng vai trò của server. Tuy nhiên nó có thể sẽ không đảm bảo tối đa về mặt hiệu suất làm việc như server như: tốc độ xử lý, sao lưu, bảo mật, khả năng mở rộng… Nhưng PC giá rẻ hơn server.

porsche

Gà con
Sử dụng PC cấu hình cao thay thế cho server cũng được nhưng khi đặt ở DC sẽ khó khăn bởi nó không được thiết kế để cho vào Rack. Điểm khác biệt chính của server so với PC là server được tối ưu, CPU loại bỏ các nhân đồ họa, tiêu hao ít điện.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn 2 bác, cơ mà 1 bác thì ko VPS, 1 bác thì nhất quyết VPS, làm em rối não quá
Em sẽ cân nhắc và nhờ các bác tư vấn thêm nếu cần ạ
Điều quan trọng nhất mà bạn chưa đưa ra được là bạn chi bao tiền cho vụ này và bạn định setup cái gì (tên)? Tiền nào của đấy bạn ah. Topic trôi đến 23 post rồi mà bạn vẫn bắt mọi người phải đoán sao?

Sửa lần cuối:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn 2 bác, cơ mà 1 bác thì ko VPS, 1 bác thì nhất quyết VPS, làm em rối não quá
Em sẽ cân nhắc và nhờ các bác tư vấn thêm nếu cần ạ
Cơ bản 1 server vật lý sẽ cho bạn tạo vài con đến vài chục VPS (tùy server bạn cấu hình cao hay thấp).

bluebird

Gà con
Bác thớt tìm được phương án chưa?
Cho em hỏi ké tí.
Cái server của em mỗi lần cúp điện lâu hết UPS hay mỗi lần nghỉ lễ lâu off nó, lúc bật lại nó ko cấp IP được cho các máy con, thằng nv em nó restart lại DHCP gì đó thì cấp lại bình thường, mấy anh cho hỏi thường kiểu này là bị bệnh gì vậy, có cách nào khắc phục ko ạ?

Cho em hỏi ké tí.
Cái server của em mỗi lần cúp điện lâu hết UPS hay mỗi lần nghỉ lễ lâu off nó, lúc bật lại nó ko cấp IP được cho các máy con, thằng nv em nó restart lại DHCP gì đó thì cấp lại bình thường, mấy anh cho hỏi thường kiểu này là bị bệnh gì vậy, có cách nào khắc phục ko ạ?
Ủa!
Anh dùng server để cung cấp IP (DHCP) cho máy con à? Như vậy anh không dùng router để cấp IP mà dùng software (DHCP service) trên server để cấp IP.

Em không biết lỗi gì. Nhưng khi khởi động lại server, anh coi dịch vụ DHCP trên server có tự động khởi động hay chưa?

Hay nó khởi động bị lỗi? Nên phải khởi động lại bằng tay.

bluebird

Gà con
Ủa!
Anh dùng server để cung cấp IP (DHCP) cho máy con à? Như vậy anh không dùng router để cấp IP mà dùng software (DHCP service) trên server để cấp IP.

Em không biết lỗi gì. Nhưng khi khởi động lại server, anh coi dịch vụ DHCP trên server có tự động khởi động hay chưa?

Hay nó khởi động bị lỗi? Nên phải khởi động lại bằng tay.
Mô hình dùng modem cấp với server cấp thì cái nào hay hơn anh, tại lâu lắm rồi em ko đụng tới, bảo nv nó làm thì nó làm vậy nên em cứ để đó dùng thôi.

Em nghĩ nó khởi động DHCP server lỗi sao đó, mà toàn phải restart lại bằng... chân thì mới chạy :D

duyrapper255

Búa Gỗ
Mô hình dùng modem cấp với server cấp thì cái nào hay hơn anh, tại lâu lắm rồi em ko đụng tới, bảo nv nó làm thì nó làm vậy nên em cứ để đó dùng thôi.

Em nghĩ nó khởi động DHCP server lỗi sao đó, mà toàn phải restart lại bằng... chân thì mới chạy
Service DHCP server không tự khởi động khi máy bị tắt đột ngột thôi. Có vài cách khắc phục nhưng nhàn nhất là cách anh đang làm!!!

kai210

Gà con

Em nghĩ nó khởi động DHCP server lỗi sao đó, mà toàn phải restart lại bằng... chân thì mới chạy
Quy mô anh lớn không?

Thường doanh nghiệp to, nhiều máy tính phải quản lý, có domain riêng, dns này kia mới phải setup dhcp server, chạy ổn định và tiện việc theo dõi.

Anh hỏi lại nhân viên xem cần dịch vụ gì đặc biệt trên cái server đó không? Chứ nếu chỉ để cấp ip thì hơi phí

bluebird

Gà con
Quy mô anh lớn không?

Thường doanh nghiệp to, nhiều máy tính phải quản lý, có domain riêng, dns này kia mới phải setup dhcp server, chạy ổn định và tiện việc theo dõi.

Anh hỏi lại nhân viên xem cần dịch vụ gì đặc biệt trên cái server đó không? Chứ nếu chỉ để cấp ip thì hơi phí
Công ty em chừng 20 máy à, mà vừa làm dhcp, vừa làm file server, active directory cái gì gì trên đó luôn, em thấy tiện nên mới cài dhcp trên đó.

hoangq9

Búa Gỗ
Quy mô anh lớn không?

Cờ rắc thì lo gì phí hay không phí

invisible10x

Búa Gỗ
Cho em hỏi ké tí.
Để khắc phục hoàn toàn trường hợp này thì anh nên:
- cài IP tĩnh cho tất cả máy con :D (có 20 máy thôi mà)

littlecloud

Gà con
Server HPE (phần cứng), Cohesity (phần mềm lưu trữ) = 2 ông này kết hợp với nhau. Hiểu sơ bộ là như vậy đó.
Hiểu đơn giản là như này, thường các cty có quy mô vừa và lớn đang sử dụng các sản phẩm đơn lẻ từ khoảng 5 nhà cung cấp giải pháp khác nhau để quản lý những dữ liệu không nhạy cảm với độ trễ, làm tăng độ phức tạp và chi phí. Giải pháp chung của HPE và Cohesity giúp đơn giản hóa hoạt động sao lưu dữ liệu và hạ thấp Tổng chi phí sở hữu (TCO).

kai210

Gà con
Hiểu đơn giản là như này, thường các cty có quy mô vừa và lớn đang sử dụng các sản phẩm đơn lẻ từ khoảng 5 nhà cung cấp giải pháp khác nhau để quản lý những dữ liệu không nhạy cảm với độ trễ, làm tăng độ phức tạp và chi phí. Giải pháp chung của HPE và Cohesity giúp đơn giản hóa hoạt động sao lưu dữ liệu và hạ thấp Tổng chi phí sở hữu (TCO).
Chính xác bác, cái giải pháp chung HPE/Cohesity có mấy lợi ích cơ bản này (em trans từ Anh qua Việt, hơi lủng củng tí, bác nào có nhu cầu thì inbox em gửi link gốc cho mà đọc):
• Đơn giản hóa hoạt động bảo vệ dữ liệu với Tổng chi phí sở hữu thấp hơn
• Mục tiêu về điểm khôi phục (RPO) nhanh cùng khả năng khôi phục dữ liệu tức thời
• Hoạt động không bị gián đoạn để duy trì sự liên tục trong hoạt động kinh doanh
• Tăng cường bảo mật và đối phó với mã độc tống tiền
• Thông tin trên toàn hệ thống thông qua một giao diện điều khiển tập trung
• Hoạt động sao lưu dữ liệu và sử dụng dữ liệu phi cấu trúc hiệu quả hơn

littlecloud

Gà con
Chính xác bác, cái giải pháp chung HPE/Cohesity có mấy lợi ích cơ bản này (em trans từ Anh qua Việt, hơi lủng củng tí, bác nào có nhu cầu thì inbox em gửi link gốc cho mà đọc):
• Đơn giản hóa hoạt động bảo vệ dữ liệu với Tổng chi phí sở hữu thấp hơn
• Mục tiêu về điểm khôi phục (RPO) nhanh cùng khả năng khôi phục dữ liệu tức thời
• Hoạt động không bị gián đoạn để duy trì sự liên tục trong hoạt động kinh doanh
• Tăng cường bảo mật và đối phó với mã độc tống tiền
• Thông tin trên toàn hệ thống thông qua một giao diện điều khiển tập trung
• Hoạt động sao lưu dữ liệu và sử dụng dữ liệu phi cấu trúc hiệu quả hơn
Ko lủng củng đâu bác, chỉ hơi lịch sự quá thôi :D Anh em nào cần tham khảo về giá cả và cấu hình phù hợp với quy mô cty mình thì xem tại link này nè: http://tech-webinar.vn/tai-lieu-tham-khao

duyrapper255

Búa Gỗ
Vào Event View mò lỗi xong hỏi gúc gù à?
Từ Windows Server 2012 trở đi thì anh nên cài Server Manager trên máy con để quản trị cho dễ chứ khỏi mất công mỗi lần cần gì lại phải bật màn hình server lên.
Anh vào đây tải Server Manager về https://www.microsoft.com/en-us/Download/confirmation.aspx?id=8053&mstLocPickShow=True

Sau khi cài xong thì chỉ vào server, nhập username và pass quản trị là có thể quản trị được server.
Sau đó anh xem phần Configuring DHCP Server and Creating Scope ở đây

Lỗi như anh mô tả thì chỉ là DHCP Service bị Stop nên anh chỉ cần Start là xong.