Hỏi/ Thắc mắc - Mình muốn hỏi về Factory Reset Windows 10 có mất sạch dữ liệu ko? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mình muốn hỏi về Factory Reset Windows 10 có mất sạch dữ liệu ko?

anhuituan

Búa Gỗ
Tình hình là mình đang dùng con laptop dell 3580 có 2 ổ cứng:
- 1 ổ SSD chứa Win 10 (bản quyền, bao gồm recovery...)
- 1 ổ HDD chứa dữ liệu.
Con Win 10 này update lên càng ngày càng lỗi, khổ nhất là cái lỗi ko thể nào search file được.
Mình muốn hỏi các bạn nếu mình thực hiện factory reset thì cái ổ HDD của mình có bị format sạch dữ liệu ko?
Thanks các bạn

anhuituan

Búa Gỗ
Mình nghĩ là sẽ không bị mất Data ổ HDD đâu. Bạn kiểm tra lại xem ổ HDD có thư mục Windows hay ko cho chắc, nếu ko có thì bạn cài mới hay làm gì ở ổ C thì cũng ko ảnh hưởng đến ổ HDD của bạn.
Cảm ơn bạn, mình chỉ để dữ liệu ở ổ HDD, còn ổ SSD chỉ chưa hệ điều hành thôi.
Mình cũng chưa dám thử vì ổ chứa nhiều dữ liệu quá (T.T)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn, mình chỉ để dữ liệu ở ổ HDD, còn ổ SSD chỉ chưa hệ điều hành thôi.
Mình cũng chưa dám thử vì ổ chứa nhiều dữ liệu quá (T.T)
Xem phần đính kèm 22192
Khi chọn reset sẽ ko mất dữ liệu nếu thao tác đúng , hãy cẩn thận xem từng cái popup của nó sau khi click chuột .
Nó có hỏi là all driver thì chọn NO đừng chọn YES thì ko mất dữ liệu

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Kiếm cái usb rồi cài bản gốc từ usb ấy bạn , vừa sạch vừa an toàn , cũng ko mất bản quyền đâu lo . reset thì vẫn là bản update đấy , sểnh cái bay dữ liệu khỏi cứu

cukanaver

Rìu Vàng
Reset sạch thì xoá hết ổ cài win là ngon nhất. Còn dữ liệu các ổ khác không lo mất đâu.
Cài LTSC đi cho ổn định

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trước khi bạn factory reset. Bạn vào bios máy, chỗ phần cứng, tắt béng cái ổ chứa data đi cho an toàn. Rồi sau đó vào win lại sẽ thấy mất tiêu 2 cái phân vùng data. Xong. Gọi factory reset ra xong lại vào bios mở nó lên. Vào win nó hiện ra lại

anhuituan

Búa Gỗ
ui, cách tắt ổ cứng đi hay đấy, để test thử xem, cảm ơn các bác đã cho ý kiến nhé

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Khi chọn reset sẽ ko mất dữ liệu nếu thao tác đúng , hãy cẩn thận xem từng cái popup của nó sau khi click chuột .
Nó có hỏi là all driver thì chọn NO đừng chọn YES thì ko mất dữ liệu
Chủ thớt làm đúng như lời bác @sec0 nói sẽ an toàn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Tình hình là mình đang dùng con laptop dell 3580 có 2 ổ cứng:
- 1 ổ SSD chứa Win 10 (bản quyền, bao gồm recovery...)
- 1 ổ HDD chứa dữ liệu.
Con Win 10 này update lên càng ngày càng lỗi, khổ nhất là cái lỗi ko thể nào search file được.
Mình muốn hỏi các bạn nếu mình thực hiện factory reset thì cái ổ HDD của mình có bị format sạch dữ liệu ko?
Thanks các bạn
Cách an toàn nhất là bạn tháo ổ HDD ra khỏi máy, rồi sau đó muốn làm gì thì làm với ổ SSD là an toàn 1000 phần nghìn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cách an toàn nhất là bạn tháo ổ HDD ra khỏi máy, rồi sau đó muốn làm gì thì làm với ổ SSD là an toàn 1000 phần nghìn.
Cách này thì nhất nhất , nhưng với máy tính chỉ có duy nhất 1 bộ lưu trữ thì phải tránh cái all driver thôi :D

anhuituan

Búa Gỗ
Mình cũng đã nghĩ đến cách mày nhưng xem clip Youtube thấy nếu tháo ko cẩn thận thì gãy cái gờ gì đó nên ko dám làm. Hic. Mình đã rescovery theo kiểu "keep my file" mặc dù ko sạch máy nhưng khôi phục được 1 vài chức năng. Cũng đã ổn hơn