Nhờ tư vấn - Máy cài win bị giật/chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Máy cài win bị giật/chậm

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Tình hình là mình cài giúp ông anh con laptop Dell Vostro 3458 nhưng sau khi cài thì máy rất chậm (Quá trình cài cũng vậy). Thử vào bios cũng bị giật trong bios luôn thì không hiểu vấn đề là gì các bạn nhỉ ? Đây là thông số của máy, các bạn tư vấn giúp mình chút !

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Ktra task manager xem cpu có bị khóa xung ko
Task không vấn đề gì bạn ạ ! Chạy trong win PE cũng bị giật
Mình cũng đang có 1 con dell vostro gần giống đời này, thay ssd mà vẫn chậm, tại đang cắm sạc hãng khác, cục zin của nó giờ ko có đây để test, của bạn có thể do adapter ko?
Uh, máy thấy đã thay ổ SSD rồi nhưng cứ chậm chậm. Vào bios bị giật, vào win PE cũng giật. Còn cục sạc thì cũng không biết có phải zin không nữa :(

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình muốn bạn chú ý tới xung clock lúc máy chạy ấy. Bạn bật task manager , phần performance, mở 1 ứng dụng như chrome , xem xung cpu n có nhảy lên 2.0 hay cao hơn , nếu n chỉ nhảy tới 1 giới hạn dưới 2ghz , vd 0.8ghz thì sẽ là vấn đề khóa xung , còn lên dc 2.0 đổ lên thì loại trừ vụ này

sh123456

Rìu Sắt Đôi
Mình muốn bạn chú ý tới xung clock lúc máy chạy ấy. Bạn bật task manager , phần performance, mở 1 ứng dụng như chrome , xem xung cpu n có nhảy lên 2.0 hay cao hơn , nếu n chỉ nhảy tới 1 giới hạn dưới 2ghz , vd 0.8ghz thì sẽ là vấn đề khóa xung , còn lên dc 2.0 đổ lên thì loại trừ vụ này
Khả năng rơi vào tình huống này bạn ạ ! Thấy xung nó nhảy thấp lắm, chỉ khoảng 0,49 GHz
Bạn có chỉnh gì ở thẻ advanced option trong MSconfigXem phần đính kèm 28148
Mình không chỉnh gì bạn ạ !

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Khả năng rơi vào tình huống này bạn ạ ! Thấy xung nó nhảy thấp lắm, chỉ khoảng 0,49 GHz

Mình không chỉnh gì bạn ạ !
Bạn vô bios , tìm và tắt cái SpeedStep để cho n chạy max xung coi sao nhé , hãy đảm bảo máy đã cài driver intel chipset driver , chưa dc thì thử đổi sạc khác coi sao nha . mình đã gặp 1 con do main lỗi

huuhieu012345

Rìu Sắt
SSD hay HDD thế bạn? Nếu hdd thì khả năng cao nó đang chạy update win với chạy cái win defender khi bạn cài mới ấy nên là máy yếu (dòng U) nên tắt window update và WD (tool search google có nhé hoặc tìm tool của nhóm soldum.com bao test malware) thay vào đó cài 1 antivirus khác thay thế.
HDD nếu cài mới cần khoảng thời gian để nó chạy index file nên lần đầu khá chậm, từ từ nó ổn định lại thôi.
Còn SSD mà bị giật lag thì bạn chụp cái task manager sort theo tab Disk để thêm thông tin nhé

tinhlskhoi

Búa Gỗ
lổi trên do cục sạc ko cấp đủ nguồn cho nó mình gặp hoài kiếm adapter 90w 19,5v gắn vào chạy xé gió