Mã hoá file .bat | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Mã hoá file .bat

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Để mã hoá một file .bat và không ai có thể đọc được, bạn có thể sử dụng một công cụ mã hoá để mã hoá nội dung của file .bat đó. Sau đó, bạn có thể giải mã nó khi cần thiết để chạy file .bat.

Một công cụ mã hoá phổ biến là Advanced BAT to EXE Converter, nó cho phép bạn mã hoá các file .bat thành các file .exe và cung cấp tùy chọn mã hoá nội dung của file.

Tuy nhiên, hãy lưu ý rằng mã hoá file .bat có thể gây khó khăn trong việc quản lý và sửa lỗi nếu cần thiết. Nếu bạn muốn bảo vệ nội dung của file .bat, hãy cân nhắc sử dụng các công cụ quản lý quyền truy cập để giới hạn quyền truy cập vào file đó, hoặc mã hoá toàn bộ ổ đĩa để bảo vệ toàn bộ hệ thống.

malemkhoang

Rìu Chiến
@Tungdz9999
1. Bạn không chấp hành search trước khi post. Trong nhà có sẵn búa tạ rồi bạn nhé.
2. Nhu cầu của bạn được hiểu là "làm rối mã nguồn". Mã nguồn vẫn giữ cấu trúc, cú pháp một cách tương đối, nhưng khó lòng mà đọc hiểu được. Người ta gọi đó là kỹ thuật "Code Obfuscation". Chi tiết bạn tự tìm hiểu sẽ hiệu quả hơn.​

carl353

Búa Đá
bạn phải hiểu là file bat chứa những tập lệnh, keyword mà trình thông dịch của windows có thể đọc, hiểu và chạy được. chỉ cần bạn làm sai cú pháp thôi là nó đứt luôn chứ đừng nói đến việc mã hoá mà nó vẫn có thể chạy được khi double-click vào.

chỉ có cách là giấu vị trí file bat đó / gọi nó từ một chương trình khác ( một file exe gọi file bat đó chẳng hạn).
{smile}

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
dùng dòng lệnh thì đừng nghĩ đến việc bảo vệ nội dung nha bạn. bạn có làm cách nào thì người ta muốn lấy dòng lệnh của bạn là lấy được hết. lấy full luôn chứ không phải 1 phần. Cái này cho đi là mất sạch.
Ngày xưa mình cũng dùng cũng thử nhiều cách nhưng không có cách nào thật sự hiệu quả. làm rối mã (Code Obfuscation) có thể bị lỗi khi chạy. chuyển qua exe thì chỉ đơn giản là đóng gói nó thành file tự giải nén. 30s là tìm tới đường dẫn chứa file chạy và lôi nó ra.

malemkhoang

Rìu Chiến
@bbkim
Tôi cho là hiệu quả. Ví dụ, nội dung code .bat/.cmd cho vào AutoIT thêm vài dòng nguỵ trang rồi Obfuscation, cuối cùng là .exe thì lần được cũng mờ mắt...​

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
@bbkim
Tôi cho là hiệu quả. Ví dụ, nội dung code .bat/.cmd cho vào AutoIT thêm vài dòng nguỵ trang rồi Obfuscation, cuối cùng là .exe thì lần được cũng mờ mắt...​
Vừa làm rối vừa cho nó vào autoit thì các anti virus thường thấy là đập luôn.
Và cách trên vẫn không an toàn. Mình đã làm rồi. Bác cứ thử làm rồi bỏ lên đây mình lôi ra cho :3

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Vừa làm rối vừa cho nó vào autoit thì các anti virus thường thấy là đập luôn.
Và cách trên vẫn không an toàn. Mình đã làm rồi. Bác cứ thử làm rồi bỏ lên đây mình lôi ra cho :3
bỏ file bat vô autoit cũng lôi ra được hả bác?

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Bạn dùng cái này. Chắc chả ai đọc được nội dung của bạn đâu. Trong diễn đàn này có bác dùng rồi.
Đổi @ thành a

lion78

Búa Gỗ
bạn phải hiểu là file bat chứa những tập lệnh, keyword mà trình thông dịch của windows có thể đọc, hiểu và chạy được. chỉ cần bạn làm sai cú pháp thôi là nó đứt luôn chứ đừng nói đến việc mã hoá mà nó vẫn có thể chạy được khi double-click vào.

chỉ có cách là giấu vị trí file bat đó / gọi nó từ một chương trình khác ( một file exe gọi file bat đó chẳng hạn).
{smile}
Hình như mã hóa được mà bác. Em thấy có file jsx nó mã hóa toàn kí tự vuông vuông tròn vuông mà windows nó vẫn hiểu

carl353

Búa Đá
Hình như mã hóa được mà bác. Em thấy có file jsx nó mã hóa toàn kí tự vuông vuông tròn vuông mà windows nó vẫn hiểu
mình không rõ ý bạn ở đây file jsx là loại file gì, có thế thực thi nó khi double click vào được không.
còn file bat trên kia giống như javascript thuần có thể chạy trực tiếp trên browser vậy đó, browser nó gặp là chạy được, không cần compile hay làm gì hết.

chetuyet.hp

Rìu Sắt
mình không rõ ý bạn ở đây file jsx là loại file gì, có thế thực thi nó khi double click vào được không.
còn file bat trên kia giống như javascript thuần có thể chạy trực tiếp trên browser vậy đó, browser nó gặp là chạy được, không cần compile hay làm gì hết.
Mã hóa dc và double click chạy được. Trong diễn dàn mình có bác mã hóa rồi.

carl353

Búa Đá
Mã hóa dc và double click chạy được. Trong diễn dàn mình có bác mã hóa rồi.
Bạn dùng cái này. Chắc chả ai đọc được nội dung của bạn đâu. Trong diễn đàn này có bác dùng rồi.
Đổi @ thành a

link bạn đưa ở trên mình đã thử, xin nhận gạch vì ngu muội
kiến thức này quá tầm với mình rồi {cry}

update:
có vẻ như đây là obfuscation chứ không phải là encryption, chỉ là hiện tại mình không hiểu sao sau khi mapping loạn xạ thế kia vẫn chạy được thôi.

Sửa lần cuối:

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Mình cũng dc một bác trong diễn đàn mình giới thiệu thôi. Mã hóa xong rồi chạy ok. Nhưng k biết giải mã lại. Mà xũng chả biết cái tool ấy có giải mã lại không hay chỉ mã hóa.
Khi đã mã hóa như vậy rồi. Không biết có ải giải dc k hj hj hj