Nhờ tư vấn - Laptop ASUS bị màn hình xanh liên tục | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Laptop ASUS bị màn hình xanh liên tục

Gfish007

Gà con
Hiện tại máy em đang bị màn hình xanh liên tục, cụ thể là 2 code CRITICAL_PROCESS_DIED và UNEXPECTED_STORE_EXCEPTION. Cụ thể như trong ảnh ạ. Em đã thử cài lại các bản win như win10 ver 1709 Home SL Language, win10 ver 1809 Home SL Language, win10 Pro (bản tối ưu của Anhdv), sau 1 ngày sử dụng bình thường thì bị màn hình xanh liên tục. Em đã check RAM, ổ SSD ở cổng M.2, ổ HDD 1TB, đều không có lỗi gì. Đã thử upgrade + downgrade BIOS, vẫn tồn tại lỗi. Các bác tư vấn giúp em là laptop em có vấn đề ở phần nào không ạ? Em có đính kèm file minidump chứa các lần bị bsod ạ. Em xin cảm ơn.

Attachments

125.3 KB · Lượt xem: 15,292

Gfish007

Gà con
Hiện tại máy em đang bị màn hình xanh liên tục, cụ thể là 2 code CRITICAL_PROCESS_DIED và UNEXPECTED_STORE_EXCEPTION. Cụ thể như trong ảnh ạ. Em đã thử cài lại các bản win như win10 ver 1709 Home SL Language, win10 ver 1809 Home SL Language, win10 Pro (bản tối ưu của Anhdv), sau 1 ngày sử dụng bình thường thì bị màn hình xanh liên tục. Em đã check RAM, ổ SSD ở cổng M.2, ổ HDD 1TB, đều không có lỗi gì. Đã thử upgrade + downgrade BIOS, vẫn tồn tại lỗi. Các bác tư vấn giúp em là laptop em có vấn đề ở phần nào không ạ? Em có đính kèm file minidump chứa các lần bị bsod ạ. Em xin cảm ơn.
Em xin phép gửi các file minidump ạ. Mong được các bác hỗ trợ ạ.
minidump

Hamano Kaito

Moderator
Cái tools xem màn hình xanh bên trên nó chỉ rõ lỗi ko có liên quan đến các dịch vụ thứ 3. Chỉ có mỗi cái nhân của Win là bị lỗi. Lỗi bộ nhớ đệm, bạn nên check kỹ ram hoặc ổ cứng

Gfish007

Gà con
Cái tools xem màn hình xanh bên trên nó chỉ rõ lỗi ko có liên quan đến các dịch vụ thứ 3. Chỉ có mỗi cái nhân của Win là bị lỗi. Lỗi bộ nhớ đệm, bạn nên check kỹ ram hoặc ổ cứng
Em check RAM bằng tool có sẵn của windows, không thấy lỗi gì. Ổ cứng chứa win em đã check bad sector bằng mini partition wizard (boot vào winPE), không phát hiện lỗi gì. Liệu ổ HDD còn lại nếu có vấn đề thì có ảnh hưởng đến win không bác?

Hamano Kaito

Moderator
Em check RAM bằng tool có sẵn của windows, không thấy lỗi gì. Ổ cứng chứa win em đã check bad sector bằng mini partition wizard (boot vào winPE), không phát hiện lỗi gì. Liệu ổ HDD còn lại nếu có vấn đề thì có ảnh hưởng đến win không bác?
Mình ko dám đoán nhưng lỗi đó chỉ có thể là do phần cứng bị lỗi thôi. Thường lỗi màn hình xanh là do tiến trình "ngắt hệ thống" nó quản lý
Nếu có 1 dịch vụ nào đó chạy ko ổn dịnh. Nó sẽ tiến hành "ngắt system" và báo cáo là màn hình xanh kèm theo infor lỗi
Nhưng của bạn chỉ có mỗi infor lỗi "nhân" ko kèm theo các dịch vụ thứ 3. Rất khó phán đoán được nếu ko test phần cứng kỹ. Vì bạn đã cài lại WIN mà vẫn lỗi thì bỏ khả năng do OS
-----
Hoặc chờ chiều tối các "bô lão" vào cho thêm tư vấn nữa thử xem.

Nobika390

Rìu Sắt
cài bản win chuẩn từ microsoft ấy, còn bị chắc chỉ còn là do lỗi phần cứng thôi. Các bản win kia đều là đã qua tay các cao nhân sơ chế rồi.
Trc mình hay bị lỗi repare cài win sạch lại hết ngay

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nhiều cái ram vs ổ cứng check vẫn good nhưng nó vẫn có thể lỗi như thường . bsod kiểu này thường là phần cứng , hãy thay ram khác thử trc

Gfish007

Gà con
cài bản win chuẩn từ microsoft ấy, còn bị chắc chỉ còn là do lỗi phần cứng thôi. Các bản win kia đều là đã qua tay các cao nhân sơ chế rồi.
Trc mình hay bị lỗi repare cài win sạch lại hết ngay
Mình đã thử 2 bản win chuẩn từ microsoft nhưng vẫn gặp lỗi ạ. Chắc là do lỗi phần cứng rồi ạ