Hỏi/ Thắc mắc - Không chạy được chương trình C trên Eclipse IDE! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không chạy được chương trình C trên Eclipse IDE!

FujiToday

Búa Gỗ
Em mới cài Eclipse IDE để học C.
Vấn đề là chương trình C không bao giờ chạy được. Nó cứ báo lỗi là "Launch failed. Binary not found". Lên Google search đủ kiểu vẫn không ra. Bác nào giúp em với.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Kinh nghiệm của mình là không dùng eclipse. Học C thì bạn có thể dùng VC++. Bản đơn giản nhất là VC++ 6.0 hoặc 2003. Hoặc bạn cũng có thể dùng Dev-C++ (thực ra là mingW). Một lựa chọn nữa là BCC.
Nếu muốn dùng dạng sẵn, tiện lợi thì dùng VC++: nó là IDE đã bao gồm trình biên dịch, soạn thảo mã nguồn... Nếu muốn dùng kiểu gõ lệnh thì dùng BCC, khi đó bạn có thể soạn thảo bằng Notepad++, Programmer Notepad, Visual Studio Code,...

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thêm nữa Eclipse chỉ là trình soạn thảo, bạn đã cài trình biên dịch chưa?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cái này có em tìm qua có một bài trả lời bằng tiếng Anh bác làm theo thử xem (ngại dịch :p)

This happened to me and I found a solution, see if this works for you:
Once you have built your project with the hammer icon:
  1. select "Run".
  2. Run Configurations.
  3. Choose "C++ Application".
  4. Click on the "New Launch Configuration" icon on the top left of the open window.
  5. Select "Browse" under the C/C++ Application.
  6. Browse to the folder where you made your project initially.
  7. Enter the Debug folder.
  8. Click on the binary file with the same name as the project.
  9. Select "OK".
  10. Click "Apply" to confirm the link you just set.
  11. Close that window.
Afterwards, you should be able to run the project as much as you'd like.
Hopefully, this works for you.

Nguồn: Đây

huynv92

Rìu Sắt
làm như bác IT Lover ở trên, nhưng trước khi cần cài môi trường cho complier

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em thì đang dùng Visual Studio thì thấy không mấy khi bị lỗi. Nếu không được bác có thể chuyển sang dùng cái đó.
Mình thấy VC++ dùng ổn.
Mình cũng chỉ dùng bản 6 và 2003 thôi.
Miễn phí thì mình vẫn dùng BCC làm compiler. Soạn thảo mã bằng Notepad++ :)

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đã cài MinGw rồi bác. Lúc tạo project mới cũng đã chọn toolchain là MinGw rồi mà vẫn ko chạy được.
Mình không dùng Eclipse nên không giúp gì bạn thêm được.
Nếu không có gì đặc biệt thì bạn có thể chuyển sang một trong những cách mình nêu ở trên:
- Dùng VC++
- Dùng BCC kết hợp Notepad++

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chủ thread có còn theo dõi nữa không nhỉ? Chắc là bạn cài còn thiếu gì rồi. Mình mới thử dùng eclipse thấy vẫn dịch bình thường mà.

Hamano Kaito

Moderator
Thường các coder sẽ tự tìm hiểu lỗi xuất phát từ đâu ở dòng debug <= đây là lý do chính tạo ra dòng debug ở dưới để các coder tự mà gỡ rối lấy
Nhìn dòng debug bên dưới thấy sẽ lỗi xảy ra rồi mà

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thường các coder sẽ tự tìm hiểu lỗi xuất phát từ đâu ở dòng debug <= đây là lý do chính tạo ra dòng debug ở dưới để các coder tự mà gỡ rối lấy
Nhìn dòng debug bên dưới thấy sẽ lỗi xảy ra rồi mà
Mình nghĩ cài thiếu/cấu hình chưa đúng nên ko tìm thấy make.exe. Không dịch được, không có file exe, nên không chạy được là đương nhiên.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thiếu bộ biên dịch chăn !? nhiều lúc cài soft mà ko cài bộ biên dịch sẽ ko dịch được đấy
Chủ thread nói đã cài MingW rồi mà bác.
Vấn đề ở đây nó báo lỗi là thiếu make.exe
Nên cài thêm GNU Make. Thêm đường dẫn cho GNU Make chắc là sẽ OK.

dammage

Rìu Chiến
Em mới cài Eclipse IDE để học C.
Vấn đề là chương trình C không bao giờ chạy được. Nó cứ báo lỗi là "Launch failed. Binary not found". Lên Google search đủ kiểu vẫn không ra. Bác nào giúp em với.

nhìn cái hình thấy nó báo lỗi "program make not found in path", có thể bạn thiết lập các đường dẫn cho việc build chưa đúng

eclipse chỉ là 1 ide, không chạy được thì có thể xài thằng khác, không nên để bản thân bị lệ thuộc vào 1 công cụ nào đó (trừ khi bất đắc dĩ), ở đây có thằng dev c portable nè, tích hợp sẵn mingw luôn, tải về chạy là có thể biên dịch được

vài ý kiến cá nhân
1/tui hồi trước cũng có thời gian xài eclipse này, phải nói nó khá tốt, giao diện đẹp, thân thiện và chuyên nghiệp (cái ghét nhất là nó chạy trên nền java), so với nó thì mấy cái dev c không có cửa, theo tui dev c (hay mấy ide cùng tầm mức) chỉ thích hợp cho nhu cầu đơn giản như học hành hay mấy ứng dụng nhỏ thôi

2/tránh xa cái VC 6.0 ra vì thằng này phỉ nhổ vào mọi chuẩn ngôn ngữ lập trình c, xài thằng này thì mai mốt phải tốn thời gian làm quen lại với mấy trình khác, tốt nhất nếu cấu hình máy tính cho phép thì nên xài luôn mấy trình mới vì nó cập nhật các chuẩn ngôn ngữ mới, đi tắt đón đầu chứ học mấy cái cũ làm gì nữa

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
nhìn cái hình thấy nó báo lỗi "program make not found in path", có thể bạn thiết lập các đường dẫn cho việc build chưa đúng

eclipse chỉ là 1 ide, không chạy được thì có thể xài thằng khác, không nên để bản thân bị lệ thuộc vào 1 công cụ nào đó (trừ khi bất đắc dĩ), ở đây có thằng dev c portable nè, tích hợp sẵn mingw luôn, tải về chạy là có thể biên dịch được

vài ý kiến cá nhân
1/tui hồi trước cũng có thời gian xài eclipse này, phải nói nó khá tốt, giao diện đẹp, thân thiện và chuyên nghiệp (cái ghét nhất là nó chạy trên nền java), so với nó thì mấy cái dev c không có cửa, theo tui dev c (hay mấy ide cùng tầm mức) chỉ thích hợp cho nhu cầu đơn giản như học hành hay mấy ứng dụng nhỏ thôi

2/tránh xa cái VC 6.0 ra vì thằng này phỉ nhổ vào mọi chuẩn ngôn ngữ lập trình c, xài thằng này thì mai mốt phải tốn thời gian làm quen lại với mấy trình khác, tốt nhất nếu cấu hình máy tính cho phép thì nên xài luôn mấy trình mới vì nó cập nhật các chuẩn ngôn ngữ mới, đi tắt đón đầu chứ học mấy cái cũ làm gì nữa
Mình vẫn dùng VC 6.0 không thấy có vấn đề gì.
Cơ bản mình cũng chỉ code mấy cái ứng dụng nhỏ.
Không hiểu sao mình dùng MingW file biên dịch ra nó cứ báo là virus và xóa luôn nên mình không dùng MingW (Dev-C++, Code Block).
Bản thân hiện tại mình dùng VC++ 6.0 và BCC10.2 + Notepad++ để code trên windows.
Trên Linux thì mình dùng GCC sẵn có kết hợp với 1 trình soạn thảo bất kỳ là OK rồi.

dammage

Rìu Chiến
Mình vẫn dùng VC 6.0 không thấy có vấn đề gì.
Cơ bản mình cũng chỉ code mấy cái ứng dụng nhỏ.
Không hiểu sao mình dùng MingW file biên dịch ra nó cứ báo là virus và xóa luôn nên mình không dùng MingW (Dev-C++, Code Block).
Bản thân hiện tại mình dùng VC++ 6.0 và BCC10.2 + Notepad++ để code trên windows.
Trên Linux thì mình dùng GCC sẵn có kết hợp với 1 trình soạn thảo bất kỳ là OK rồi.
VC6 1 mình 1 chuẩn, dẫn tới code của nó không chạy được trên các trình biên dịch khác kể cả các phiên bản VS sau này luôn, nếu bạn không quan tâm tới thế giới hiện đại thì đúng là ok, còn ngược lại, thử chuyển project VC6 qua các công cụ lập trình mới hơn (mà thông qua đó cho phép bạn xài các chuẩn ngôn ngữ mới, tận dụng phần cứng mới, kĩ thuật mới...) sẽ thấy, lúc đó bạn đứng giữa 2 lựa chọn, 1 là fix lại code kéo theo 1 đống thời gian chi phí, 2 là chấp nhận đứng lại nhìn thế giới đi lên

hồi trước tui down 1 project cũ viết bằng VC6 nhưng không chạy được trên 2012, đành phải cài thêm VC6 (bị thằng em nó cười, hỏi sao giờ này còn xài VC6), sau này thằng VS2010 cũng vậy, nhiều project của nó cũng không build được trên 2012, bởi vậy trong máy tui giờ lúc nào cũng có 3 "thế hệ" VC6, VC2010 và mới nhất là VS2017, microsoft là cái thằng chuyên "bài cựu nghinh tân" theo cái cách thô bạo nhất có thể

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
VC6 1 mình 1 chuẩn, dẫn tới code của nó không chạy được trên các trình biên dịch khác kể cả các phiên bản VS sau này luôn, nếu bạn không quan tâm tới thế giới hiện đại thì đúng là ok, còn ngược lại, thử chuyển project VC6 qua các công cụ lập trình mới hơn (mà thông qua đó cho phép bạn xài các chuẩn ngôn ngữ mới, tận dụng phần cứng mới, kĩ thuật mới...) sẽ thấy, lúc đó bạn đứng giữa 2 lựa chọn, 1 là fix lại code kéo theo 1 đống thời gian chi phí, 2 là chấp nhận đứng lại nhìn thế giới đi lên

hồi trước tui down 1 project cũ viết bằng VC6 nhưng không chạy được trên 2012, đành phải cài thêm VC6 (bị thằng em nó cười, hỏi sao giờ này còn xài VC6), sau này thằng VS2010 cũng vậy, nhiều project của nó cũng không build được trên 2012, bởi vậy trong máy tui giờ lúc nào cũng có 3 "thế hệ" VC6, VC2010 và mới nhất là VS2017, microsoft là cái thằng chuyên "bài cựu nghinh tân" theo cái cách thô bạo nhất có thể
Mình cũng chả dùng tính năng gì mới. Code chạy được là được ấy mà.
VC 6.0 nó nhẹ cài cũng nhanh mà chạy cũng nhanh. Mấy cái sau này nặng quá nên mình ko thích.
Còn mình cũng từng chuyển từ VC++ 6.0 sang bản mới hơn.
Lúc này cần tạo lại Project và vẫn dùng mã nguồn cũ chứ cũng ko có gì khó khăn.
Việc bạn nói code cũ chạy được trên VC 6.0 mà không chạy được trên VC bản cao hơn có vẻ không hợp lý. Chỉ là định dạng project mới nó khác cũ thôi. Còn code cũ chuyển sang project mới vẫn chạy bình thường.

Sửa lần cuối:

dammage

Rìu Chiến
Mình cũng chả dùng tính năng gì mới. Code chạy được là được ấy mà.
VC 6.0 nó nhẹ cài cũng nhanh mà chạy cũng nhanh. Mấy cái sau này nặng quá nên mình ko thích.
Còn mình cũng từng chuyển từ VC++ 6.0 sang bản mới hơn.
Lúc này cần tạo lại Project và vẫn dùng mã nguồn cũ chứ cũng ko có gì khó khăn.
Việc bạn nói code cũ chạy được trên VC 6.0 mà không chạy được trên VC bản cao hơn có vẻ không hợp lý. Chỉ là định dạng project mới nó khác cũ thôi. Còn code cũ chuyển sang project mới vẫn chạy bình thường.
"Mình cũng chả dùng tính năng gì mới. Code chạy được là được ấy mà." what chắc bạn sinh viên
, nếu nhu cầu của bạn đơn giản vậy thì xài VC6 cũng được, nhưng theo tui, trừ khi học lập trình cho vui, cho qua môn thì không nói, còn đã xác định học nghiêm túc để đi làm thì nên cố gắng tiệm cận với tiêu chuẩn mới, vì sau này dù cho không xài c nữa thì nó vẫn có ích khi học qua các ngôn ngữ khác

đồng ý với bạn 1 cái là VC6 nhanh nhỏ nhẹ, càng về sau này càng nặng, hồi vn-zoom.com còn tui giải bài tập cũng toàn xài nó với cái borland c 5.02 cho nhanh, tuy nhiên chỉ là để làm những bài liên quan tới thuật giải mà ít phụ thuộc vào chuẩn ngôn ngữ hay công cụ

test thử với cái project này đi, giờ nhất thời tui cũng không kiếm ở đâu ra code để minh họa, bạn kéo xuống cái mục files, tải cái source code về rồi build thử đi
http://nesterj.22web.org/en/dl.html

build trên VC6 thì bình thường, nhưng build trên 1 trình tương đối hiện đại là VS2013 thì nó show ra đống lỗi này, theo bạn thì đống lỗi này là do code hay do thiết lập project sai
(không kể mấy lỗi liên quan tới directx)