This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Kết nối mạng nội bộ

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Các bác cho hỏi trường hợp kết nối mạng nội bộ như sau:
Em dùng 2 laptop, 1 cái Win 10 Home, 1 cái Win 7 Ultimate, cùng chung qua 1 modem phát wifi, chung workgroup, chế độ mạng là private rồi, tên máy khác nhau. Thiết lập cho ổ cứng của máy dùng Win 7 chế độ share rồi, tắt password rồi. Vậy mà máy Win 10 thấy máy Win 7 mà ko đc quyền truy cập vào.
Vậy cách giải quyết ntn?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Tại máy Windows 10 bạn cài thêm cái này nhé

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
nó có hiện cái khung đòi nhập Computer Name và pass ko? trường hợp có thì mục Computer nam ta điền theo tên máy của Win 7 ô pass để trống là được.

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Computer name hay user name vậy bạn?
Computer name của máy Win 7. ở biểu tượng Computer ngoài màn hình desktop win 7 bạn nhấn chuột phải rồi chọn Properties. Trong cửa sổ Properties có hiện Device name ấy, điền nó vào rồi enter. Nhưng nó có hiện khung hình đó ko bạn?

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
nó có hiện cái khung đòi nhập Computer Name và pass ko? trường hợp có thì mục Computer nam ta điền theo tên máy của Win 7 ô pass để trống là được.
Ko, nó chỉ hiện thông báo "Bạn ko có quyền truy cập vào..." mà thôi.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Mình tự xử lý đc rồi. Ngoài các bước bình thường thì ở thẻ Security của Folder, chọn Full Control cho Everyone là xử lý đc hết.
Thank cả nhà.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Mình tự xử lý đc rồi. Ngoài các bước bình thường thì ở thẻ Security của Folder, chọn Full Control cho Everyone là xử lý đc hết.
Thank cả nhà.
ủa tưởng cái này bạn phải làm đầu tiên rồi chứ?

BenAND

Gà con
Trường hợp của mình, 2 máy win 10 làm nhiều cách nhưng không vào máy kia được, báo lỗi " Windows cannot access ... " (phần sau quên rồi), share full control rồi nhé. Qua hôm sau làm tiếp thì 2 máy lại không thấy nhau, mình bỏ không làm nữa, dạo vn-z thấy trường hợp này ghé vào cmt vài dòng.
Lúc đang xài win 7 thì còn homegroup là dễ giờ win 10 nó bỏ, mò muốn điên lúc được lúc không.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Win 10 cũng có Home Group mà bạn. Bạn thiết lập cả 2 máy đều là mạng Private nữa nhé.