Chia sẻ của người già về bệnh khô lưỡi. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ của người già về bệnh khô lưỡi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn,
Lâu nay tôi rất khổ sở với bệnh khô lưỡi, lưỡi rất khô, sờ vào thấy rám rám và nó đỏ lè ở vùng chính giữa lưỡi, nguyên nhân thì tôi nghe nói có thể do bệnh tiểu đường, bệnh túi mật, do tác dụng phụ của thuốc, do ăn đồ ngọt, đồ chua quá nhiều. Ngày xưa mẹ tôi vẫn cứ nói hoài: "Khô lưỡi quá", lúc đó tôi lại nói chắc là tại mẹ uống quá nhiều thuốc nên bị tác dụng phụ, bệnh này rất khó chịu, nó làm cho mình khát nước liên tuc, lúc nào cũng phải thủ sẵn chai nước kế bên, khổ nhất là về đêm, không hề có một giấc ngủ ngon lành, phải thức dậy uống nước và di nhiên là kèm theo chuyện đi tiểu đêm.

Trước đây tôi cũng search trên net thì người ta có bày cách ngậm quế, nhai chewing gum, yêu cầu tránh ăn cam, uống nước chanh chua, tôi thì sợ bệnh tiểu đường nên ngày nào cũng uống thêm chất chua vào, thà bị khô lưỡi còn hơn bị tiểu đường, ra nhà thuốc bên đây thì họ cũng có bán loại thuốc xịt vào lưỡi cho tạo ra nhiều nước miếng hay loại thuốc súc miệng, nhưng nó chỉ được trong vòng 1 vài giờ thôi, tìm mãi không ra giải pháp gì tốt cả.

Hôm qua trời xui đất khiến, chịu hết nổi, tôi lấy thử dầu olive bôi lên lưỡi ở vùng khô rám trước khi đi ngủ, không thoa quá nhiều, chỉ vừa phủ vùng bị khô thôi, thật không ngờ là tôi ngủ được một giấc thật là ngon các bạn à, mở mắt ra thì đã gần 8 giờ sáng, chưa bao giờ tôi có một giấc ngủ lâu như thế toàn thức giấc 2 hay 3 lần trong đêm để uống nước. Mừng quá lên đây chia sẻ với các bạn, bạn nào có người thân lớn tuổi cũng bị bệnh như tôi thì bày cho họ cách làm này xem có hiệu quả hay không? Dầu olive thì có nhiều loại nên chọn loại tốt, mua chai nhỏ để dành cho tri bệnh thôi.

Vài dòng chia sẻ, chúc tất cả các bạn và gia đình sức khoẻ, an lành.

chuixoixa

Rìu Bạc
Này! thử súc miệng bằng dầu mè đi:
Có hơi ghê.
- Dầu mè (mua ở siêu thị cũng được mà phải là dầu mè)
- Rót 1 muổng cà phê
- Bỏ vô miệng sục 15 20 phút tới khi tởm thì nhổ
- Làm sáng trưa chiều tốt mỗi buổi 1 cử được thì tốt.

Trị luôn cả hôi miệng và ung con mẹ nó thư vòm họng :eek:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Này! thử súc miệng bằng dầu mè đi:
Có hơi ghê.
- Dầu mè (mua ở siêu thị cũng được mà phải là dầu mè)
- Rót 1 muổng cà phê
- Bỏ vô miệng sục 15 20 phút tới khi tởm thì nhổ
- Làm sáng trưa chiều tốt mỗi buổi 1 cử được thì tốt.

Trị luôn cả hôi miệng và ung con mẹ nó thư vòm họng :eek:

Tôi bị triệu chứng khô lưỡi này trên 10 năm nay rồi bạn, nếu đó là ung thư thì mình đâu sống được tới bây giờ phải không? Ở nhà tôi cũng có dầu mè, hôm nào tôi sẽ thử. Còn cách thoa dầu olive lên lưỡi thì rõ ràng có hiệu quả tốt, ngủ cả đêm không bị khô rát lưỡi, sáng ra ngủ dậy lè lưỡi soi gương không thấy khô và đỏ như mọi lần, trong ngày cũng không bị khô lưỡi, đó là tín hiệu đáng mừng.

Tôi không biết tuổi bạn là bao nhiêu? Nếu ngang bằng tuổi 63 của tôi thì cách nói chuyện của bạn có thể chấp nhận được, nếu tuổi bạn nhỏ hơn tôi nhiều thì bạn nên chỉnh lại cho phù hợp. Cũng không cần phải gọi tôi bằng bác hay chú, dùng "Tôi và Bạn" như tôi đang dùng cũng OK rồi.

Business

Rìu Bạc Đôi
Bác có thể dùng 'dầu lá' quê cháu hay gọi thế để bôi thử xem. Cháu hay dùng để tha môi vào mùa khô của miền trung, cảm thấy hiện quả bác @Hoang Duch2. Cảm ơn chia sẻ của bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có thể dùng 'dầu lá' quê cháu hay gọi thế để bôi thử xem. Cháu hay dùng để tha môi vào mùa khô của miền trung, cảm thấy hiện quả bác @Hoang Duch2. Cảm ơn chia sẻ của bác

Cảm ơn bạn đã gợi ý, tôi không biết "dầu lá" còn tên khác là gì? Tôi không ở Việt Nam nên không biết loại dầu đó có bán ở bên đây không?

chuixoixa

Rìu Bạc
Tôi bị triệu chứng khô lưỡi này trên 10 năm nay rồi bạn, nếu đó là ung thư thì mình đâu sống được tới bây giờ phải không? Ở nhà tôi cũng có dầu mè, hôm nào tôi sẽ thử. Còn cách thoa dầu olive lên lưỡi thì rõ ràng có hiệu quả tốt, ngủ cả đêm không bị khô rát lưỡi, sáng ra ngủ dậy lè lưỡi soi gương không thấy khô và đỏ như mọi lần, trong ngày cũng không bị khô lưỡi, đó là tín hiệu đáng mừng.

Tôi không biết tuổi bạn là bao nhiêu? Nếu ngang bằng tuổi 63 của tôi thì cách nói chuyện của bạn có thể chấp nhận được, nếu tuổi bạn nhỏ hơn tôi nhiều thì bạn nên chỉnh lại cho phù hợp. Cũng không cần phải gọi tôi bằng bác hay chú, dùng "Tôi và Bạn" như tôi đang dùng cũng OK rồi.

Cách dùng dầu mè ở trên là cha mẹ tui được người khác chỉ. Nó còn ngăn cả mấy vụ họng hầu gì nữa lận, ba tui hôi miệng kinh niên mà "nhai dầu" mè này cái là thấy hiệu quả cực kỳ.
Vì sao lại là nhai dầu? do cách súc giống như mình nhai nhai đồ ăn vậy (mẹ tui truyền lại)
Nhớ đừng mua dầu hương mè!
Nay được viết ra ở bài này thật là may mắn.

Còn về tuổi tác thì nhìn chữ ký là biết {big_smile}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cách dùng dầu mè ở trên là cha mẹ tui được người khác chỉ. Nó còn ngăn cả mấy vụ họng hầu gì nữa lận, ba tui hôi miệng kinh niên mà "nhai dầu" mè này cái là thấy hiệu quả cực kỳ.
Vì sao lại là nhai dầu? do cách súc giống như mình nhai nhai đồ ăn vậy (mẹ tui truyền lại)
Nhớ đừng mua dầu hương mè!
Nay được viết ra ở bài này thật là may mắn.

Còn về tuổi tác thì nhìn chữ ký là biết {big_smile}

Nhìn chữ ký rồi, vẫn không thấy nói gì về tuổi tác cả?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
À thì ra chỉ là nick fake, là một con ma không biết đạo lý làm người, thiếu giáo dục và vô văn hoá, tôi không giao tiếp với loại ma này, mau tránh đi chổ khác cho khỏi bẩn mắt tôi.
Tôi mở topic này chỉ để chia sẻ kinh nghiệm của bản thân, không phải để tranh luận, bạn nào vào góp ý với thái độ có văn hoá, có giáo dục thì tôi tôn trọng, cho dù bạn đáng tuổi con cháu của tôi, còn những lời khó nghe, thiếu giáo dục thì xin mời tìm đến đúng nơi cũng có những con ma như vậy mà quây quần với nhau.
Tôi không muốn nặng lời với ai cả nhưng " Đi với bụt thì mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy ".
Sau post này của tôi nếu con ma này còn vào nữa thì đúng là vô liêm sỉ, không biết nhục và tôi xem như là kẻ tâm thần nặng hết thuốc chữa.
Tôi tin là các Admin và Mod có xem qua topic này, các bạn nghĩ sao nếu kẻ này cũng buông lời thiếu tôn trọng đến các bạn? Lúc đầu con ma vào góp ý thì tôi có nhắc nhở lại cách xưng hô, lúc đầu không biết tuổi của tôi thì tôi không trách, sau khi đã biết rồi vẫn cứ khư khư giữ thái độ hỗn hào thiếu tôn trọng và tự nhận mình là con ma nên mới có cớ sự ngày hôm nay.
Tôi đề nghị các bạn @Administrator và @Mod vào xử vụ này cho ra lẽ, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.