Các hình thức kinh doanh trên Amazon? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Các hình thức kinh doanh trên Amazon?

Raphael Lee

Búa Gỗ
Chào các bác! Mình trước đây từng bán bđs 2 năm nhưng đợt này thị trường đi xuống mình cũng có nhiều thời gian, nên cũng mày mò tìm hiểu về cách kiếm tiền online.
Mình cũng có tìm hiểu khá kỹ về mảng bán hàng trên Amazon, và thực sự thấy nhiều "Thầy" dậy cái này quá, chịu khó lướt các group về AMZ thì cũng thấy các thầy toàn đi "Lùa gà" người tốt thì ít lưu manh thì nhiều, bỏ cả chục triệu ra mà dậy xong để đó không hỗ trợ nên thấy mọi người học xong cũng ít người làm được.

Mình được cái cũng chịu khó ôm máy tính với vốn tiếng anh cũng tạm tạm nên mầy mò học được kiến thức mới từ các youtuber nước ngoài vì vậy cũng học và làm được một chút.
Tuy nhiên nếu cứ tự mày mò thế này thì sẽ rất lâu và nhanh nản. nên mình cũng muốn bái sư một người có TÂM TẦM TÀI để có thể đi cùng lâu dài.
Vì vậy mình đăng bài này mong các bác có quen biết ai làm về mảng này thì có thể giới thiệu giúp mình với, hoặc có anh em nào cũng đang làm thì mình xin mời ae cafe để giao lưu trao đổi kinh nghiệm. ( Mình ở Hà Đông, Hà Nội).

Tại sao mình lại nên vn-zoom hỏi mà lại không hỏi trong Group facebook. Vì mình đã từng hỏi trên Group thì toàn thấy các nick ảo inbox chia sẻ về các thầy nên cũng thiếu sự tin tưởng. Còn ngược lại vn-zoom thì mình đã biết và tham gia cũng gần chục năm rồi nên thực sự rất tin tưởng và có cảm tình với ae trên đây.
Mong được các anh em giúp đỡ, xin cám ơn!

Cloud

Administrator
AMZ có rất nhiều mô hình kinh doanh, một số loại mô hình phổ biến:
Lưu ý: đây là tóm tắt, chưa đầy đủ nhưng người dùng có thể hình dung nhanh.
- Bán hàng trên Amz (Seller)
+ Có tài khoản người bán
+ Trả phí mỗi tháng trên tài khoản người bán hoặc trả phí trên mỗi sản phẩm bán ra...
+ Khó lập tài khoản
+ Xây dựng brand riêng
+ Sản phẩm lưu kho AMZ (Fulfillment by Amazon - FBA), bạn gửi hàng vào kho của AMZ, việc còn lại AMZ sẽ lo, tất nhiên có phí, (Fulfillment by Merchant - FBM) là hình thức người bán hàng trên Amazon tự mình quản lý, theo dõi trang bán hàng, chốt đơn hàng, đóng gói và vận chuyển hàng hóa đến tay khách hàng.
+ Và một số hình thức khác tuy nhiên 2 hình thức trên là lâu dài và bền vững
- Tiếp thị liên kết với AMZ (AMZ Affiliate)
+ Lấy sản phẩm có sẵn của AMZ mang đi tiếp thị và nếu bạn bán được bạn sẽ được hoa hồng
+ Hoa hồng 1 số nghành hàng cực thấp
+ Khó tạo tài khoản
+ Có kiến thức về tiếp thị và digital.
- Bán áo thun AMZ (Merch by AMZ)
+ Thiết kế áo trên nền tảng web của AMZ, có đơn hàng thì AMZ sẽ xử lý từ khâu in đến giao
+ Chia sẻ lợi nhuận với AMZ
+ Khó tạo tk
+ Dễ die tài khoản

Còn 1 ít kha khá các mô hình khác kinh doanh với AMZ, tuy nhiên bạn nên tìm hiểu các hình thức trên là đủ vì nó đang phổ biết nhất.

Raphael Lee

Búa Gỗ
AMZ có rất nhiều mô hình kinh doanh, một số loại mô hình phổ biến:
Lưu ý: đây là tóm tắt, chưa đầy đủ nhưng người dùng có thể hình dung nhanh.
- Bán hàng trên Amz (Seller)
+ Có tài khoản người bán
+ Trả phí mỗi tháng trên tài khoản người bán hoặc trả phí trên mỗi sản phẩm bán ra...
+ Khó lập tài khoản
+ Xây dựng brand riêng
+ Sản phẩm lưu kho AMZ (Fulfillment by Amazon - FBA), bạn gửi hàng vào kho của AMZ, việc còn lại AMZ sẽ lo, tất nhiên có phí, (Fulfillment by Merchant - FBM) là hình thức người bán hàng trên Amazon tự mình quản lý, theo dõi trang bán hàng, chốt đơn hàng, đóng gói và vận chuyển hàng hóa đến tay khách hàng.
+ Và một số hình thức khác tuy nhiên 2 hình thức trên là lâu dài và bền vững
- Tiếp thị liên kết với AMZ (AMZ Affiliate)
+ Lấy sản phẩm có sẵn của AMZ mang đi tiếp thị và nếu bạn bán được bạn sẽ được hoa hồng
+ Hoa hồng 1 số nghành hàng cực thấp
+ Khó tạo tài khoản
+ Có kiến thức về tiếp thị và digital.
- Bán áo thun AMZ (Merch by AMZ)
+ Thiết kế áo trên nền tảng web của AMZ, có đơn hàng thì AMZ sẽ xử lý từ khâu in đến giao
+ Chia sẻ lợi nhuận với AMZ
+ Khó tạo tk
+ Dễ die tài khoản

Còn 1 ít kha khá các mô hình khác kinh doanh với AMZ, tuy nhiên bạn nên tìm hiểu các hình thức trên là đủ vì nó đang phổ biết nhất.
Cám ơn bác, mình đang tìm hiểu về FBM hay còn gọi là Dropshipping. Mình cũng tạo tài khoản xong rồi. cơ mà giờ mới đến những cái khoai khác là tìm sản phẩm và supplier uy tín. Nghe bảo cái này là dễ die tài khoản nhất.

Cloud

Administrator
Cám ơn bác, mình đang tìm hiểu về FBM hay còn gọi là Dropshipping. Mình cũng tạo tài khoản xong rồi. cơ mà giờ mới đến những cái khoai khác là tìm sản phẩm và supplier uy tín. Nghe bảo cái này là dễ die tài khoản nhất.
FBM không hẳn là drop bạn nhé. Drop là lấy hàng của thằng sup khi có đơn hàng từ các sàn TMDT, việc còn lại sup sẽ lo hết từ khâu đóng hàng cho đến vận chuyển. Tuy nhiên AMZ không mặn mà với Drop, bạn có thể drop từ sàn eBay, tuy nhiên cũng phải đọc chính sách bán hàng của eBay để không bị bay màu tài khoản.

Raphael Lee

Búa Gỗ
FBM không hẳn là drop bạn nhé. Drop là lấy hàng của thằng sup khi có đơn hàng từ các sàn TMDT, việc còn lại sup sẽ lo hết từ khâu đóng hàng cho đến vận chuyển. Tuy nhiên AMZ không mặn mà với Drop, bạn có thể drop từ sàn eBay, tuy nhiên cũng phải đọc chính sách bán hàng của eBay để không bị bay màu tài khoản.
Mình cũng mới bay màu 2 acc ebay. Vào mua UPC EAN Barcode mà nó nuốt 15$ của mình xong thì cho acc suspend mà chả hiểu tại sao. :( .
Ngày xưa thấy các tiền bối hay lấy hàng từ Aliexpress bằng gói epacket. Mà giờ Epacket nó Ship có khi 35 ngày thì có nên chơi Ali ko bác. Sợ ship lâu khách nó cho 1* thì khóc ròng.

Cloud

Administrator
Mình cũng mới bay màu 2 acc ebay. Vào mua UPC EAN Barcode mà nó nuốt 15$ của mình xong thì cho acc suspend mà chả hiểu tại sao. :( .
Ngày xưa thấy các tiền bối hay lấy hàng từ Aliexpress bằng gói epacket. Mà giờ Epacket nó Ship có khi 35 ngày thì có nên chơi Ali ko bác. Sợ ship lâu khách nó cho 1* thì khóc ròng.
Theo dân chơi hay bảo thì "Do bạn không chơi đồ đấy bạn ei". Trên thực tế, bạn chưa đọc chính sách của eBay, hoặc đọc không hiểu. Vấn đề không liên quan đến bạn lấy hàng hay ship hàng. Mà do tài khoản của bạn từ quốc gia, từ địa chỉ ip, lịch sử tài khoản và vô số thứ. Với eBay họ check tài khoản chỉ với 1 bảng điều khiển là mọi thôi tin của tài khoản sẽ hiển thị ra hết. Nên làm ăn phải đi từ từ, cẩn thận và phải theo format của eBay. eBay có support live chat ở Singapore, cứ chat hỏi lý do sẽ rõ.

Raphael Lee

Búa Gỗ
Theo dân chơi hay bảo thì "Do bạn không chơi đồ đấy bạn ei". Trên thực tế, bạn chưa đọc chính sách của eBay, hoặc đọc không hiểu. Vấn đề không liên quan đến bạn lấy hàng hay ship hàng. Mà do tài khoản của bạn từ quốc gia, từ địa chỉ ip, lịch sử tài khoản và vô số thứ. Với eBay họ check tài khoản chỉ với 1 bảng điều khiển là mọi thôi tin của tài khoản sẽ hiển thị ra hết. Nên làm ăn phải đi từ từ, cẩn thận và phải theo format của eBay. eBay có support live chat ở Singapore, cứ chat hỏi lý do sẽ rõ.
Đúng rồi bác ạ. Sau khi bị khóa tài khoản chạy lên các group về ebay thì họ cũng chia sẻ như bác {big_smile} Thế là hôm qua cầm con Xiaomi chạy 4G tải app ebay thì tài khoản đến hôm nay vẫn chưa bị suspend.
bác cho e hỏi thêm phát. địa chỉ IP mạng thì đổi đơn giản nhưng có sợ bọn ebay hay AMZ nó check địa chỉ MAC máy tính xong nó cho bay màu ko :D. Để an toàn nhất thì có nên đổi cả IP mạng và địa chỉ MAC rồi lập tài khoản mới ko nhỉ. Hay đổi mỗi IP mạng là được.

Cloud

Administrator
Tốt nhất là mua VPS sạch ở một bang nào của Mỹ, tạo tài khoản eBay, để đó vài tuần, lướt xem sp dịch vụ...vv. Sau đó 1 tháng thì tạo tk selller. Thế thôi.