Xin giúp đỡ đinh hướng lập trình game 2d | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xin giúp đỡ đinh hướng lập trình game 2d

jack DIM

Búa Đá
Trước tiên, em xin cảm ơn các anh chị, chú bác đã đọc bài này của em. Thật sự giờ em mất định hướng quá nên mới lên đây nhờ anh chị tư vấn ,vì thật lòng em coi vn-z như là ngôi nhà của mình vậy. Em năm nay 24 tuổi rồi mà chưa có công việc ổn định, ra trường 2 năm trước và đi làm thuê làm tự do thôi, em học cũng 0 phải tệ nhưng giao tiếp với học tiếng anh quá yếu , em sống nội tâm là nhiều, em muốn tiềm kiếm lối thoát cho cuộc sống mình bằng nghề lập trình này. Tình hình em sáng đi làm đến 17h là về và có quyết tâm tối ngồi code game, sở dĩ em chọn nó vì em game có thể giúp mình duy trì thu nhập khi tạo ra game và đc mọi người chơi, à nói đến đây thì em có 1 vấn đề nữa là 0 đc đi làm ở Thành phố, phải ở nhà vừa làm vừa nuôi gia đình nên em tự học là chủ yếu. Trình độ thì em mới chỉ vừa đang học ngôn ngữ C , em định học C xong chuyển qua C++ để hiểu phần OPP và tới đến học C# và dùng Unity để làm game. Game em hướng đến là game 2D như avatar hay iwin. Rất mong anh chị có thể chỉ đường cho em nên học j tiếp theo, em có search Google rồi đã đọc roadmap mà vẫn chưa định hướng được, có thể tư duy em kém quá. Rất mong được sự chỉ đường của mọi người.
Cảm ơn ad đã duyệt, nếu em có đăng sai chỗ xin ad chuyển qua chỗ đăng hợp lệ dùm em ạ, em xin cảm ơn.

shoddy

Búa Đá Đôi
Chào bạn,

Theo như phần giới thiệu ở trên, mình nghĩ việc học và làm game đối với bạn có vẻ sẽ tương đối khó khăn hơn những người khác.

Thực tế, làm game không những chỉ cần vững về lập trình, mà còn đòi hỏi nhiều kiến thức về toán + vật lý, cách xây dựng cốt truyện và nhân vật, thậm chí còn cần cả kỹ năng sales.

Nhưng mình tin rằng với một sự nỗ lực bền bỉ, một lộ trình học tập phù hợp, và một chút may mắn, bạn sẽ sớm đạt được kỳ vọng.

Thân.

Sửa lần cuối:

Photoman

Búa Gỗ
nếu như bạn đang học C rồi thì học tiếp c++ để dùng engine cocos để tạo game 2d,3d. Học C# thì dùng Unity. Nhưng mình hiểu là ban ngày bạn đi làm tối làm game và chủ yếu là phát triển một mình do không làm ở thành phố. Vấn đề này khá là khó khăn vì phát triển game độc lập cần phải làm hết các khâu như tạo hình, kịch bản, code, test, PR... Theo mình bạn học xong nên làm việc ở các cty về lt game để lấy kinh nghiệm

jack DIM

Búa Đá
Chào bạn,

Theo như phần giới thiệu ở trên, mình nghĩ việc học và làm game đối với bạn có vẻ sẽ tương đối khó khăn hơn những người khác.

Thực tế, làm game không những chỉ cần vững về lập trình, mà còn đòi hỏi nhiều kiến thức về toán + vật lý, cách xây dựng cốt truyện và nhân vật, thậm chí còn cần cả kỹ năng sales.

Nhưng mình tin rằng với một sự nỗ lực bền bỉ, một lộ trình học tập phù hợp, và một chút may mắn, bạn sẽ sớm đạt được kỳ vọng.

Thân.
Cảm ơn bạn, mình xin lỗi vì trả lời chậm trễ vì thời gian này công việc stress quá 0 vào web được, cảm ơn sự động viên của bạn mình sẽ cố gắng hết sức

jack DIM

Búa Đá
nếu như bạn đang học C rồi thì học tiếp c++ để dùng engine cocos để tạo game 2d,3d. Học C# thì dùng Unity. Nhưng mình hiểu là ban ngày bạn đi làm tối làm game và chủ yếu là phát triển một mình do không làm ở thành phố. Vấn đề này khá là khó khăn vì phát triển game độc lập cần phải làm hết các khâu như tạo hình, kịch bản, code, test, PR... Theo mình bạn học xong nên làm việc ở các cty về lt game để lấy kinh nghiệm
Cảm ơn bạn đã rep, hướng đi này mình cũng đang theo c# và dùng unity , mình cũng dự định là học thành thạo 1 chút nữa là sẽ buông cv hiện tại dù bước tiếp chặn đường mới là phong ba bão táp, nó vùi dập mình nhưng mình 0 thể ngã mới là đàn ông thực sự đc

dammage

Rìu Chiến
Trước tiên, em xin cảm ơn các anh chị, chú bác đã đọc bài này của em. Thật sự giờ em mất định hướng quá nên mới lên đây nhờ anh chị tư vấn ,vì thật lòng em coi vn-z như là ngôi nhà của mình vậy. Em năm nay 24 tuổi rồi mà chưa có công việc ổn định, ra trường 2 năm trước và đi làm thuê làm tự do thôi, em học cũng 0 phải tệ nhưng giao tiếp với học tiếng anh quá yếu , em sống nội tâm là nhiều, em muốn tiềm kiếm lối thoát cho cuộc sống mình bằng nghề lập trình này. Tình hình em sáng đi làm đến 17h là về và có quyết tâm tối ngồi code game, sở dĩ em chọn nó vì em game có thể giúp mình duy trì thu nhập khi tạo ra game và đc mọi người chơi, à nói đến đây thì em có 1 vấn đề nữa là 0 đc đi làm ở Thành phố, phải ở nhà vừa làm vừa nuôi gia đình nên em tự học là chủ yếu. Trình độ thì em mới chỉ vừa đang học ngôn ngữ C , em định học C xong chuyển qua C++ để hiểu phần OPP và tới đến học C# và dùng Unity để làm game. Game em hướng đến là game 2D như avatar hay iwin. Rất mong anh chị có thể chỉ đường cho em nên học j tiếp theo, em có search Google rồi đã đọc roadmap mà vẫn chưa định hướng được, có thể tư duy em kém quá. Rất mong được sự chỉ đường của mọi người.
Cảm ơn ad đã duyệt, nếu em có đăng sai chỗ xin ad chuyển qua chỗ đăng hợp lệ dùm em ạ, em xin cảm ơn.
tui không chuyên về game nên chỉ góp ý dựa trên hiểu biết cá nhân, tui thấy điều kiện của bạn hơi khó, vừa ít thời gian do đi làm mà lại không ở thành phố, chặng đường bạn phải đi còn rất xa

tiếng anh rất cần thiết trong ngành này, ít nhất cũng phải đọc hiểu được tài liệu chuyên ngành, học để múa lưỡi cua mấy em tây thì khó chứ học để đọc hiểu được document thì không khó đâu bạn, tài liệu khoa học kĩ thuật rất dễ đọc chứ không như mấy tác phẩm văn chương, bạn ráng chịu khó đọc nhiều vô, từ nào khó thì tra từ điển, lần lần sẽ quen, hồi đó tài liệu thiếu thốn tui còn chơi luôn cả doc tiếng Nhật đây

bạn học c# xong thì học tiếp cấu trúc dữ liệu và giải thuật, tìm hiểu thêm về ai nữa, có thời gian thì tập viết mấy cái game nhỏ nhỏ đơn giản như rắn săn mồi, tetris, đua xe...
1/hiểu được cơ chế, nguyên lí căn bản của mấy cái game, đặc biệt là game 2d
2/vừa học vừa hành sẽ dễ hiểu dễ nắm vững hơn là chỉ làm ba cái bài tập xàm
3/học xong code ra được 1 sản phẩm gì đó dù nhỏ thôi cũng cảm thấy vui hơn, có động lực hơn là mấy bài tập nhàm chán

1 số game hồi xưa đi học tui có thử viết đây, cái này là tetris đơn giản thôi

còn cái này là clone lại minigame triple triad trong final fantasy 8, chỉ hỗ trợ 3 rule là plus, same và combo, đồ họa siêu xấu, cái chính là test ai thôi

còn đây là game spaceship, cái này thì... chưa đáng gọi là game nữa, chủ yếu tui test thử áp vật lí vào cho chuyển động của phi thuyền thôi

còn mấy cái nữa mà bỏ đâu mất tiêu rồi, hi vọng truyền được cho bạn chút động lực để cố gắng