Chia sẻ - Vấn Đề Của Ibus Unikey - Vì sao nhiều anh em cài Ubuntu 22.4 và 24.4 lại có điều khác biệt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Vấn Đề Của Ibus Unikey - Vì sao nhiều anh em cài Ubuntu 22.4 và 24.4 lại có điều khác biệt

Long Sao

Junior Moderator
Hiện tại mình thấy phiên bản 24.4 có một hạn chế nhỏ khi cài xong thì nó sẽ chưa update Unikey IBUS như bản 22.4 là chỉ trong vài phút sau khi check nhanh cài đặt thì nó cài luôn còn với 24.4 thì bắt buộc setup xong phải restart ibus ( điểm giống nhau) hoặc khởi động lại máy mới có thể cập nhật Ibus Unikey được sau khi chỉnh Language.

Với hiện tại thì bản 22.4 và bản 24.4 đều khá ổn định và có nhiều thay đổi khá mới mẻ. Cũng như việc tối ưu tốc độ rất ổn định. Với việc chúng ta áp dụng công cụ nhanh cũng như là PPA Code Setup thì quả thật các bạn sẽ thấy việc cài đặt Linux/ Ubuntu sẽ không có vấn đề thời gian nữa mà rất tiện lợi sử dụng. Điểm đặc biệt mà ai cũng có thể nhận ra chính là khả năng bảo mật và fix lỗi bộ nhớ hệ thống rất ổn định.

Note Quan trọng: Nếu anh em muốn test phần cứng xem lỗi phần cứng hay lỗi hệ điều hành thì việc dùng Linux quả thật là việc mà có thể chẩn đoán nhanh và chính xác vấn đề sự cố. Rõ ràng vấn đề sự cố phần cứng dùng Linux là phát hiện ra lỗi ngay chứ Linux ít lỗi nhân hệ điều hành lắm trừ trường hợp cài đặt app qua ppa giả hoặc ppa mã độc còn lại gần như xung đột phần mềm phần cứng hoặc lỗi chết phần cứng cứ linux là nhận diện rất nhanh. Hôm trước cách đây mấy tháng. Mình bị lỗi Card Wifi và Bluetooth và mình xác định khi dùng Ubuntu thì lỗi chết ic của card đã xong, thay card khác là ok ngay. Sau đó vài tuần thì bị lỏng dây của cái card wifi đó trong máy. Mở máy ra đúng là rớt dây ngay. Thế nên anh em mà muốn chẩn đoán sự cố phần cứng thì nên nghiên cứu Ubuntu/ Linux nói chung còn Wundows thì mình thấy cảm quan quả thật là nó là phần mềm HĐH đóng nhưng lại mở khahs nhiều Backdoor ( cửa hậu) cảm giác là nó đóng mà vẫn can thiệp được đờ rai vờ không đồng bộ và dễ bị xâm nhập lắm cả nhà ạ. Do đó dùng Linux mình ủng hộ là vậy đấy. Chứ không chỉ là việc cuồng hay thích đâu. Cảm nhận về việc check lỗi phần cứng là điểm mạnh rồi. Nhưng khi cần thì có thể xử lý virus autorun.......của usb một cách đơn giản vì các virus autorun hay inf, hay autoit......đều không chạy được trên linux trừ khi nó là file đóng gói deb hoặc rpm. Nhưng mà hiện tại thì việc hỗ trợ file virus dạng exe chạy trên linux distro nào càng dễ dàng cho phép càng dễ dính lỗi hỏng backdoor. Do đó cài đặt và quyền kiểm soát là ở người dùng thì mình chọn Ubuntu cũng vì lẽ là muốn cài exe hay deb đều là do người dùng quản lý. Nếu không nắm rõ thì không cài hoặc không chạy được thì virus rất khó xâm nhập. Chúc cả nhà có thể sử dụng Linux có hiệu quả tốt nhé. Vài hôm nữa mình sẽ gửi file PPA One của mình lên trang cá nhân hoặc lên Google Đờ rai vì cái dịch vụ io mình mới gửi lên thấy mau die link quá.

Mọi người dùng quen sẽ thấy nó dễ dàng sử dụng như dùng windows cả thôi. Có khác là đỡ đau đầu virus và cũng không phải lo bị dính autorun hay Fake AV hay gì gì. Sắp tới mình sẽ chia sẽ thêm các đoạn mã PPA Code lên từng bài. Để cho anh chị em dễ dùng hơn khi mà mình không tải được file PPA One ODT của mình lên mạng, thì mình lấy nội dung ra bài luôn. Chúc cả nhà sẽ sử dụng Linux như Windows và cũng sẽ giống như đang dùng Macos ( mình cũng vì muốn dùng macos với giá thành 0đ đến vài trăm ngàn nên mới tìm hiểu lại lần 2 và chọn Linux)

abcxyzt1412

Búa Gỗ Đôi
Cám ơn bác đã chia sẻ {haha} Ngày trước mình cũng gặp rắc rồi với con laptop cài Ubuntu, card mạng của nó không hỗ trợ Ubuntu nên lúc nào cũng chỉ 1-2 vạch, sang Windows thì rất ngon. Sau này mình mới tìm được link cài driver mod cho Ubuntu thì mạng lại khoẻ bình thường. Kinh nghiệm là dùng Ubuntu nên làm quen với những vấn đề ban đầu, sau đó dần dần sẽ ổn thôi.

Long Sao

Junior Moderator
Cám ơn bác đã chia sẻ {haha} Ngày trước mình cũng gặp rắc rồi với con laptop cài Ubuntu, card mạng của nó không hỗ trợ Ubuntu nên lúc nào cũng chỉ 1-2 vạch, sang Windows thì rất ngon. Sau này mình mới tìm được link cài driver mod cho Ubuntu thì mạng lại khoẻ bình thường. Kinh nghiệm là dùng Ubuntu nên làm quen với những vấn đề ban đầu, sau đó dần dần sẽ ổn thôi.
Thực ra việc làm quen cũng nhanh lắm. Chỉ là phải gom nhặt khá khá nhiều thứ. Cái vụ ngày trước chắc là cái vụ đó là đời cổ của Ubuntu nên mới dễ bị thiếu chú giờ mình thấy bản mới không bị thiếu thì không sao cả. Thiếu này khi mà nhân linux còn chưa tích hợp thì nó mới vậy. Chứ mình dùng Ubuntu 20 đến 22 trở lên không bị báo lỗi nữa. Và cái card cũ bị hỏng chứ không phải bị lỗi phần mềm phần cứng