This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 và sự tăng dung lượng ổ C theo thời gian?

nguyenvanxich

Búa Gỗ
Mới Build một cái PC với cấu hình giải trí tạm ổn, để chơi pikachu, nghiên cứu văn hóa Nhật bản,... hehehe

Sau khi cài win (win 10pro) xong ổ C mất khoảng 62Gb (phần mềm + bộ cài Win). Nhưng thường sử dụng một thời gian là phải ghost hoặc cài win lại vì một lý do khó chịu là dung lượng ổ C càng ngày càng đầy . Mà phần mềm thì cũng cài nhiêu đó có cài thêm nữa đâu. Cụ thể mình cài: adobe premiere pro, adobe audition, adobe after effect, adobe photoshop, Cubase 10 pro + bộ plugin,....một số ứng dụng linh tinh khác.

(ảnh trên là mình vừa cài win lại với một vài phần mềm)

Máy mình sử dụng 1 SSD 120g để cài hệ đều hành và lưu bộ ghost và 1 HDD 500g lưu trữ dữ liệu. Mình cả năm nay mình loay hoay lên mạng tìm đủ mọi cách để giải phóng dung lượng ổ C sử dụng rất nhiều cách nhưng không hiệu quả, mang ra tiệm cũng không giảm được nhiêu sử dụng vài tháng lại tăng (anh kỉ thuật viên máy tinh kêu mình bỏ tiền nâng ở SSD lên 240g ảnh bán rẻ cho nhưng tiếc tiền với tiếc cái SSD 120g kia). CÁC BẠN CHO MÌNH HỎI CÓ CÁCH NÀO GIẢI PHÓNG Ổ C MỘT CÁCH HIỆU QUẢ KHÔNG ? THANK !

Attachments

128.2 KB · Lượt xem: 13

rattonwing

Gà con
"debonet" có thể nói là 1 app hữu ích để loại bỏ 1 phần những thứ mình ko sử dụng trong windows 10. Mình chỉ chọn những mục "recommend" cũng dẹp được kha khá rồi.

Ngoài ra C:\Users\user_name\AppData cũng chứa 1 số file tạm hoặc cấu hình (tùy theo app bạn dùng). VD: Bluestacks mỗi lần update nó tải 1 bộ cài vào trong này, mỗi bộ cũng gần 0.5Gb rồi. Tuy nhiên mạo hiểm xóa file trong này có thể sẽ phải cài lại app hoặc thậm chí cài lại win. Ngay cả những app được cho là dọn sạch nhất cũng không dám dọn trong này.

catbuiphongtran

Rìu Sắt
theo mình, dùng SSD dung lượng thấp để cài win thì đừng chia nó ra để chứa thêm cái gì nữa... cứ 1 ổ C 1 cái SSD 120gb hoặc 256gb mà tới...
như hình bạn post thì windows + soft = 62gb trong khi ổ C có 71gb... chắc là thường xuyên báo bị đầy ổ C làm bạn khó chịu ^^ sao bạn không chuyển file ghost đó qua cái HDD kia, 1 mình ổ C cái SSD 120gb nhỹ....

soft bạn cài, thiên về đồ hoạ, mình có vài người bạn làm bên đồ hoạ, ổ C của mấy đứa nó toàn 500Gb, 1Tb thôi... trước mắt bạn thử làm theo mình gợi ý xem... sau này upgrade sau....

vomitri

Rìu Chiến Chấm
Mấy phần mềm Adobe thì đống cache nó vài chục Gb là chuyện bình thường. Vào setting chuyển cache qua ổ D, nên là vậy.
Thường nên xoá chỗ này: C:\Users\Tên user\AppData\Roaming\Adobe\Common\Media Cache Files
Ngoài ra nên xoá Temp trong windows và Appdata, cũng như các bản setup update windows

Hamano Kaito

Moderator
Khi bạn cài phần mềm, nhất là những phần mềm nén theo chuẩn .MSI thì khi cài nó sẽ tự backup lại 1 bản để làm nền <== Có thể nhiều phần mềm nén .exe nhưng khi cài nó cũng sẽ tự trích xuất thành MSI, và sau đó sẽ tự backup lại 1 bản dự phòng
Bạn có thể xem ở đây | C:\Windows\Installer <== đây là nơi chứa tệp dự phòng cho các file cài .MSI, khá là ngốn dung lượng đấy.
Bạn ko thể thay đổi backup dự phòng cho thư mục này, cho nên hãy cân nhắc khi cài ứng dụng.
System Restore cũng là 1 phần ngốn dung lượng của ổ cứng nhưng bạn ko thể cứ thế mà vô hiệu nó được. Bạn có thể cấu hình cho nó xuống mức thấp nhất 5% hoặc thậm chí là 3% của tổng dung lượng còn trống trong phân vùng. Vì là system restore cho nên nó có thể cứu cánh nếu gặp trục trặc hệ thống.
Tiếp đến là như #4 đề xuất, là lâu lâu nên restart lại máy thay vì phải shutdown như bình thường. Vì khi bạn bật chế độ khởi động nhanh thì 1 phần của bộ nhớ đệm sẽ lưu ở tệp hiberfil.sys này. Nếu khởi động lại vài lần sẽ thấy tệp này nó giảm dung lượng 1 cách đáng nể luôn ấy
-----
Bên trên đó là cách mà mình kiểm soát dung lượng phân vùng chứa Windows. Còn rất thứ phải quan tâm, như tệp rác ở temp (local) và temp (system), tệp Update của Windows, tệp cache từ trình duyệt, tệp dump từ file thực thi hoặc của system OS, còn các tệp rác khác ko đáng kể lắm cao lắm chưa tới 100MB

nguyenvanxich

Búa Gỗ
cám ơn bạn ! chắc cũng chỉ còn cách đó, định lưu file ghost vào ở SSD máy có trục trặc ghost cho nhanh

nguyenvanxich

Búa Gỗ
cám ơn bạn ! mình lưu ổ D mỗi lần chạy plugin thì bị chậm hoặc bị treo phần mềm. Chắc chỉ còn cách cưới 1 em SDD 240g

caniquyvnz

Rìu Bạc
vote bạn làm theo lời anh thợ + catbuiphongtran
máy mình củng đang chạy có 1 ổ ssd duy nhất đây( vì chưa có lúa nâng cho nó ) nếu có mình sẻ mua ssd 250gb của samsung + 1 tb của hitachi/ wd để nâng
ngoài ra cái ssd 120g của bạn nếu tháo ra thay cái 256 thì có thể mua 1 cái box để làm ổ cứng di động ,quá tiện

nguyenvanxich

Búa Gỗ
Cám ơn bạn hịc ! Đợi qua mùa dịch gom lúa, chứ mùa dịch này làm ăn thất bát quá

dosonpk

Rìu Sắt
Cái C:\Windows\Installer mình delete bằng tay có đc ko bro

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ko được và cũng ko nên đụng tới.
Được 1 số nào đó và số còn lại win nó cản ko cho , nếu người dùng có backup (ghost ) thì xóa thẳng cẳng luôn được đó bạn
Cái nơi đó là win nó dùng để sửa chửa khi 1 ứng dụng nào lỗi , nếu ko bị lỗi thì nó thừa

Nhất là mấy cái MSI của office to đùng , mà khi office lỗi có sửa con khỉ gì được đâu

Hamano Kaito

Moderator

Cũng tùy nữa, vì đôi khi nó cần file đó nó mới cho gỡ ứng dụng. Nếu ko có thì sẽ ko thể gỡ ứng dụng được
Để muốn biết rõ thì chỉ cần kiểm tra thuộc tính của file là được.