Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 và sự tăng dung lượng ổ C theo thời gian? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 và sự tăng dung lượng ổ C theo thời gian?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cũng tùy nữa, vì đôi khi nó cần file đó nó mới cho gỡ ứng dụng. Nếu ko có thì sẽ ko thể gỡ ứng dụng được
Để muốn biết rõ thì chỉ cần kiểm tra thuộc tính của file là được.
Nhưng hình như là thư mục đó giờ nó chuyển đí đâu hết rồi , tôi mới vào xem thử nó ít lắm chẳng có gì nhiều . ko như hồi win 10 mới ra mấy bản đầu

=================

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Mình xài ssd 120Gb đây này, mình cài đủ thứ hầm bà lằng mà cũng chả bị đầy dung lượng ổ cúng như bạn miêu tả.
Bạn thử kiểm tra xem nhé, thằng adobe primier hay mấy phần mềm mà bạn đã cài đó. Khi bạn preview nó thì nó cũng sẽ tạo file và tốn khá nhiều dung lượng.
Lâu lâu bạn dùng disk cleanup của win mà dọ ổ C đi, nhớ chọn clean system file.
===/=/=======
Mà sao nick chủ thớt bị khóa rồi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình xài ssd 120Gb đây này, mình cài đủ thứ hầm bà lằng mà cũng chả bị đầy dung lượng ổ cúng như bạn miêu tả.
Bạn thử kiểm tra xem nhé, thằng adobe primier hay mấy phần mềm mà bạn đã cài đó. Khi bạn preview nó thì nó cũng sẽ tạo file và tốn khá nhiều dung lượng.
Lâu lâu bạn dùng disk cleanup của win mà dọ ổ C đi, nhớ chọn clean system file.
===/=/=======
Mà sao nick chủ thớt bị khóa rồi
Có thể liên quan đến cái này https://vn-z.vn/threads/thong-bao-xoa-tat-ca-cac-tai-khoan-dung-email-ao.20649/#post-310233

songhong18

Búa Gỗ
Mới Build một cái PC với cấu hình giải trí tạm ổn, để chơi pikachu, nghiên cứu văn hóa Nhật bản,{beauty}... hehehe

Xem phần đính kèm 11033

Sau khi cài win (win 10pro) xong ổ C mất khoảng 62Gb (phần mềm + bộ cài Win). Nhưng thường sử dụng một thời gian là phải ghost hoặc cài win lại vì một lý do khó chịu là dung lượng ổ C càng ngày càng đầy{sad} . Mà phần mềm thì cũng cài nhiêu đó có cài thêm nữa đâu. Cụ thể mình cài: adobe premiere pro, adobe audition, adobe after effect, adobe photoshop, Cubase 10 pro + bộ plugin,....một số ứng dụng linh tinh khác.

Xem phần đính kèm 11035

(ảnh trên là mình vừa cài win lại với một vài phần mềm)

Máy mình sử dụng 1 SSD 120g để cài hệ đều hành và lưu bộ ghost và 1 HDD 500g lưu trữ dữ liệu{big_smile}. Mình cả năm nay mình loay hoay lên mạng tìm đủ mọi cách để giải phóng dung lượng ổ C sử dụng rất nhiều cách nhưng không hiệu quả, mang ra tiệm cũng không giảm được nhiêu sử dụng vài tháng lại tăng (anh kỉ thuật viên máy tinh kêu mình bỏ tiền nâng ở SSD lên 240g{bad_smelly} ảnh bán rẻ cho nhưng tiếc tiền với tiếc cái SSD 120g kia{too_sad}). CÁC BẠN CHO MÌNH HỎI CÓ CÁCH NÀO GIẢI PHÓNG Ổ C MỘT CÁCH HIỆU QUẢ KHÔNG ? THANK !
bro nghiên cứu văn hóa nhật bổn là JAV...à

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Khi cài phần mềm nhất là những phần mềm có liên quan đến chiếm quyền của hệ thống, thì chắc chắn 100% sẽ có file backup lại trong thư mục cài đặt của Windows. Backup lại để có gì sửa chữa được vấn đề (sửa lỗi thì mình ko rõ thế nào nữa)
Chỉ cần để ý tí sẽ thấy rõ, những file mà nó backup đa số những soft cài điều liên quan đến system hết.

Hình bên dưới là từ máy của mình.

------------
Càn cài nhiều soft có liên quan đến system thì thư mục này nó càn to ra.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@@sec0 | Khi cài phần mềm nhất là những phần mềm có liên quan đến chiếm quyền của hệ thống, thì chắc chắn 100% sẽ có file backup lại trong thư mục cài đặt của Windows. Backup lại để có gì sửa chữa được vấn đề (sửa lỗi thì mình ko rõ thế nào nữa)
Chỉ cần để ý tí sẽ thấy rõ, những file mà nó backup đa số những soft cài điều liên quan đến system hết.

Hình bên dưới là từ máy của mình.
Xem phần đính kèm 11085

------------
Càn cài nhiều soft có liên quan đến system thì thư mục này nó càn to ra.
Hồi 2 năm trước win10 nó dồn đủ mọi thứ vào đây , bạn cài thứ gì nó cũng lưu lại setup.msi adobe nó cũng lưu autocad nó cũng lưu , hồi đó thư mục này dung lương có khi lên đến ngoài chục GB cũng có
Giờ thì có lẽ nó lưu đâu đó ở thư mục APPs chứ ko còn ở C\W\install nữa, giờ chỉ mỗi trong system32 cái driver store nó hơi nặng 1 tí thôi

Hamano Kaito

Moderator
Hồi 2 năm trước win10 nó dồn đủ mọi thứ vào đây , bạn cài thứ gì nó cũng lưu lại setup.msi adobe nó cũng lưu autocad nó cũng lưu , hồi đó thư mục này dung lương có khi lên đến ngoài chục GB cũng có
Giờ thì có lẽ nó lưu đâu đó ở thư mục APPs chứ ko còn ở C\W\install nữa, giờ chỉ mỗi trong system32 cái driver store nó hơi nặng 1 tí thôi

Giờ nó vẫn vậy mà sếp @@sec0 ! Mình ngán nhất là vụ backup dữ liệu từ thư mục này C:\Windows\WinSxS ko thể nào đụng tới được, mà nó ngày càn phình to ra thấy rõ. Rõ chán Mic
Còn Windows System32 thì có thư mục này C:\Windows\System32\DriverStore\FileRepository {flame}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
C:\Windows\WinSxS ko thể nào đụng tới được, mà nó ngày càn phình to ra thấy rõ.

Rõ là nó lưu các file setup.msi vào trong đó nhưng ko biết chính xác là nó nằm đâu ????
Vì người dùng cài nhiều ứng dụng thì nó phình càng .
Cho dù có gỡ bỏ ứng dụng rồi nhưng file setup.msi win nó vẫn lưu trữ cái này 100% là như vậy , dùng phần mềm scan của các loại optimize cũng ko thể rờ gáy nó được

Còn driverStore là nó chứa 1 số driver nhất là VGA thì nó hơi nặng 1 chút thôi