Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 ngốn RAM hay do bị virus? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 ngốn RAM hay do bị virus?

gaque90

Gà con
các bác cho em hỏi:
laptop em có 4gb ram, lúc bình thường đã dùng 43% ram
mở thêm cái window sandbox lên tới 84% ram {beat_brick}
hic {cry} như thế có ngốn ram quá k ạ? liệu có phải bị bị virus?

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Cái này bình thường thôi, chứ không phải nhiễm virus đâu.
Windows sandbox cũng gần như là máy ảo rồi, mở lên thì chiếm ram nhiều.

SUNgo35

Búa Gỗ

Hoàn toàn bình thường bạn à, win 10 nó ngốn trung bình tầm 7Gb đấy. Ram dưới 8Gb nó sẽ ngốn khoảng dưới 50% khi khởi động rồi. Còn trên 8Gb nó sẽ ngốn khoảng 7gb luôn
Máy em 8GB bình thường khởi động lên nó ngốn hết 5Gb rồi. Giờ chạy win 10 mà chỉ có 4GB thì hơi đuối

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Máy em 8GB bình thường khởi động lên nó ngốn hết 5Gb rồi. Giờ chạy win 10 mà chỉ có 4GB thì hơi đuối
Dưới 4Gb mình nghĩ cứ về win 7 64bit mà dùng. Win 7 khởi động thường nó ngốn 1gb đến 1,5gb thôi. Chứ win 10 để 4gb thì hơi đuối, nếu dùng hdd thì ỳ ạch mà xài ssd trên máy 4gb thì nó làm giảm tuổi thọ ổ ssd đi rất nhiều

SUNgo35

Búa Gỗ
Dưới 4Gb mình nghĩ cứ về win 7 64bit mà dùng. Win 7 khởi động thường nó ngốn 1gb đến 1,5gb thôi. Chứ win 10 để 4gb thì hơi đuối, nếu dùng hdd thì ỳ ạch mà xài ssd trên máy 4gb thì nó làm giảm tuổi thọ ổ ssd đi rất nhiều
Vì sao ram 4GB lại làm giảm tuổi thọ đi rất nhiều vậy bác. Em nghĩ có ảnh hưởng nhưng ko nhiều lắm đâu

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Vì sao ram 4GB lại làm giảm tuổi thọ đi rất nhiều vậy bác. Em nghĩ có ảnh hưởng nhưng ko nhiều lắm đâu
Win 10 chạy ram 4Gb nó sẽ tạo cached trên SSD bạn à. Và mức sử dụng ghi/xóa trên cached sẽ rất nhiều đó bạn.
Bạn chạy trên ram 8Gb, 16Gb thì nó cũng vẫn sẽ tạo cached nhưng mức độ sử dụng cached trên ssd ít hơn do Ram vẫn còn trống khá nhiều để xử lý các thông tin.

gaque90

Gà con

Hoàn toàn bình thường bạn à, win 10 nó ngốn trung bình tầm 7Gb đấy. Ram dưới 8Gb nó sẽ ngốn khoảng dưới 50% khi khởi động rồi. Còn trên 8Gb nó sẽ ngốn khoảng 7gb luôn
căng nhỉ. mở thêm mấy tab chrome nữa thì chắc lag...

gaque90

Gà con
Win 10 chạy ram 4Gb nó sẽ tạo cached trên SSD bạn à. Và mức sử dụng ghi/xóa trên cached sẽ rất nhiều đó bạn.
Bạn chạy trên ram 8Gb, 16Gb thì nó cũng vẫn sẽ tạo cached nhưng mức độ sử dụng cached trên ssd ít hơn do Ram vẫn còn trống khá nhiều để xử lý các thông tin.
ổ ssd giờ cũng rẻ rồi bác, cứ thoải mái dùng. tôi mua ssd crucial 120gb có hơn 600k, chỉ để cài win và app