Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 1809 gặp nhiều BSOD liên tục | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 1809 gặp nhiều BSOD liên tục

chatnever

Gà con
Em dùng Ryzen 5 2600, ép xung lên 4.05 Ghz, Ram 8GB 3000Mhz, GTX 1060 6GB

Sau khi cài đầy đủ soft (Adobe, Office, Steam, Uplay, v.v) thì gặp một đống BSOD như sau ạ.
File Minidum: Minidump

Mong các bác vào cuộc giúp em điều tra vấn đề với ạ. Từ hôm ráp máy xong chưa ngày nào dùng trọn vẹn o_O
Thank các bác.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Tạm thời nên về bản trước đó, chứ bản 1809 thấy dân tình đang kêu trời!

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Tạm thời nên về bản trước đó, chứ bản 1809 thấy dân tình đang kêu trời!
Dân tình nao kêu la. Tỉ lệ máy bị lỗi xóa toàn bộ dữ liệu hình ảnh và âm nhạc sau khi cập nhật Chưa tới 1% và tin chắc cả Việt Nam cũng không có nhiều người gặp lỗi này.

Lỗi BSOD này thường do driver phần cứng không tương thích hệ điều hành. Bạn thừ tắt tính năng
Win 10 tự động cập nhật Driver mới nhất.
Và tải driver từ trang chủ về cài đặt thủ công.

Nếu vẫn lỗi thì về win 7 chứ các bản win10 trước đó cũng như vậy mà thôi.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Dân tình nao kêu la. Tỉ lệ máy bị lỗi xóa toàn bộ dữ liệu hình ảnh và âm nhạc sau khi cập nhật Chưa tới 1% và tin chắc cả Việt Nam cũng không có nhiều người gặp lỗi này.

Lỗi BSOD này thường do driver phần cứng không tương thích hệ điều hành. Bạn thừ tắt tính năng
Win 10 tự động cập nhật Driver mới nhất.
Và tải driver từ trang chủ về cài đặt thủ công.

Nếu vẫn lỗi thì về win 7 chứ các bản win10 trước đó cũng như vậy mà thôi.
Sorry mình quên mất, đó là vài tháng trước còn bây giờ không biết thế nào :D

Hamano Kaito

Moderator
Xem hình bạn đăng thì mình thấy lỗi nhân (kernel ) khá là nhiều, kèm theo đó là bị bug driver nvidia.
Thêm 1 lỗi nữa là bạn bị bug DX của windows, ko biết bạn cài win hay là restore từ backup !? nhưng mà lỗi system quá nặng.
Nếu bạn update driver mình khuyên bạn dùng các trình cập nhật driver có tiếng 1 chút như : DriverPack Solution, Snappy Driver Installer.....
Trong số lỗi được báo cáo danh sách bạn đưa mình thấy 2 lỗi khá nghiêm trọng là SYSTEM_THREAD_EXCEPTION_NOT_HANDLED và INTERNAL_POWER_ERROR
INTERNAL_POWER_ERROR này liên quan đến hibernate <== bị lỗi ở mục này

Hamano Kaito

Moderator
Win của bạn chủ thực sự lỗi quá nặng, bị lỗi luôn hibernate này thì mình thua. Từ lỗi tràn bộ nhớ đệm cho đến lỗi hibernate .
Khi bị màn hình xanh mà không khắc phục kịp thời thì các bạn sẽ bị lỗi chồng lỗi, lý do là PC tắt đột ngột không ngắt từng thành phần như ta tắt PC. Dẫn đến các tệp system bị corrupted <== lúc này dù muốn sửa cũng không được, vì tệp nhiều tệp system hỏng rồi, nhân hệ điều hành hoạt động không ổn định.
Giờ bạn cần làm là reset bios về mặc định.
Sau đó cài win bằng tệp ISO gốc (hoặc coi như là GỐC), cập nhật từng driver xem thế nào.
Nếu ổn thì backup lại để ở 1 nơi nào đó khỏi PC của bạn.
Sau đó bạn muốn ép xung thế nào thì ép, bị lỗi thì restore lại và từ từ tìm hiểu bạn ép xung bị lỗi ở phần nào

lamchelseafan

Búa Gỗ
Cài này là ưu điểm của chip rygen nè. Xài Intel vẫn bình thường nhé. Xài Games thì cứ Intel mà phang. Mấy con Rygen này cũng khá kén ram đấy, nên kiểm tra lại ram đi, và đừng ép xung nữa xem sao

chatnever

Gà con
Cài này là ưu điểm của chip rygen nè. Xài Intel vẫn bình thường nhé. Xài Games thì cứ Intel mà phang. Mấy con Rygen này cũng khá kén ram đấy, nên kiểm tra lại ram đi, và đừng ép xung nữa xem sao

Sau một hồi loay hoay, em để lại xung bình thường thì "tạm thời" ok rồi ạ. Thank các bác. Nhưng AMD mua về mà không ép xung thấy phí phí sao đó {oh}

Hamano Kaito

Moderator
Sau một hồi loay hoay, em để lại xung bình thường thì "tạm thời" ok rồi ạ. Thank các bác. Nhưng AMD mua về mà không ép xung thấy phí phí sao đó {oh}

Bạn ép xung phần cứng nào !? Như CPU hay RAM !?
Mình từng ép xung RAM chạy và bị ngắt máy đột ngột dẫn đến lỗi Win luôn. Do tệp system bị corrupted. Sau khi bỏ ép thì chạy Win bình thường.
Một số dòng main sẽ bị lỗi chipset. Như Chipset Network hoặc Chipset audio. Dòng main mình đang xài bị lỗi Chipset network <== gây xung đột một vài ứng dụng bảo mật mạng, làm ngắt máy tính đột ngột. Chỉ có test từng phần mới biết rõ được bệnh mà tránh đó bạn à.
Ép xung cũng vậy thôi.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cách mà mình khuyên bạn nên làm:
1. Reset BIOS về mặc định, nếu có thể up BIOS lên mới nhất.
2. Cài lại Windows 10 mới nhất, hiện mới nhất là 1903.
+ Khi cài xong nhớ cài đầy đủ driver từ trang chủ mainboard, cài xong hết, restart lại tầm 2,3 lần cho driver nhận đủ và đúng.
3. Sau khi thực hiện 1 và 2 nhưng không giải quyết được vấn đề thì đem máy ra trung tâm có uy tín, có kinh nghiệm để kiểm tra lại phần cứng.

Chúc bạn thành công.

chatnever

Gà con
+ Khi cài xong nhớ cài đầy đủ driver từ trang chủ mainboard, cài xong hết, restart lại tầm 2,3 lần cho driver nhận đủ và đúng.
3. Sau khi thực hiện 1 và 2 nhưng không giải quyết được vấn đề thì đem máy ra trung tâm có uy tín, có kinh nghiệm để kiểm tra lại phần cứng.

Chúc bạn thành công.
Tối em về cài 1903 rồi report các bác sau nhé

nqdcrazy

Gà con
mình cũng bị dump lỗi 021a... bị 2 lần, mà chả đụng chạm gì toàn chơi game off.
lên 1903 thấy có vẻ ổn rồi. chưa bị gì. bị nữa thì tính tiếp {brick}

Chúc bạn thành công.
1903 nặng hơn 4Gb, làm thế nào để tạo USB cài đặt bác nhỉ? Em dùng Rufus nó toàn mặc định về NTFS... Tks Bấc