Hỏi/ Thắc mắc - Về mạng wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về mạng wifi

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
Các bác cho em hỏi:
Em đang học ở FPT POLYTECHNIC thì mạng nhà trường là theo kiểu khép kín khi muốn truy cập nhà trường sẽ bắt sinh viên đến phòng hỗ trợ IT của nhà trường khai báo địa chỉ MAC của máy, và sau đó sẽ gửi mail cho sinh viên cung cấp 1 tài khoản để truy cập vào wifi nhà trường. Con lap em đang dùng thì mạng ở phòng hay mạng khác vẫn bắt bình thường, nhưng khi nhà cấp cho tài khoản để truy cập vào wifi nhà trường thì lại không vào được, em có hỏi lại ông IT mạng của nhà trường thì khai báo và cấp tài khoản lại đến 2-3 lần cũng không vào được, còn các mạng khác thì vẫn vào như bình thường, ông IT mạng bảo em là về cài lại win.
Cài lại cũng được thôi nhưng bác nào biết nguyên nhân tại sao không ạ?
Em đang xài win:

Bác nào biết chỉ em cách khắc phục mà không cần lại win nhé!

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Các bác cho em hỏi:
Em đang học ở FPT POLYTECHNIC thì mạng nhà trường là theo kiểu khép kín khi muốn truy cập nhà trường sẽ bắt sinh viên đến phòng hỗ trợ IT của nhà trường khai báo địa chỉ MAC của máy, và sau đó sẽ gửi mail cho sinh viên cung cấp 1 tài khoản để truy cập vào wifi nhà trường. Con lap em đang dùng thì mạng ở phòng hay mạng khác vẫn bắt bình thường, nhưng khi nhà cấp cho tài khoản để truy cập vào wifi nhà trường thì lại không vào được, em có hỏi lại ông IT mạng của nhà trường thì khai báo và cấp tài khoản lại đến 2-3 lần cũng không vào được, còn các mạng khác thì vẫn vào như bình thường, ông IT mạng bảo em là về cài lại win.
Cài lại cũng được thôi nhưng bác nào biết nguyên nhân tại sao không ạ?
Em đang xài win:

Bác nào biết chỉ em cách khắc phục mà không cần lại win nhé!
chắc do laptop của bạn bật chế độ random địa chỉ MAC ảo khi bắt wifi đó. nếu tắt chế độ đó cung cấp MAC thật thì mới xài được. đoán vậy đó.

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
- Vấn đề chắc không phải do Hệ điều hành !
Mình nghĩ bạn phải gửi chính xác mã MAC ID cho bên IT
- Cùng lắm thì vác con Laptop lên thẳng chỗ nhân viên IT để họ xem xét !

- Còn nếu do phần cứng thì bạn có thể tháo Laptop và check lại con card wifi - nếu hỏng thay card mới
Em đến tận phòng IT họ trực tiếp tự lấy MAC mà
phần cứng thì em nghĩ là không phải bởi vì em vẫn bắt được mạng wifi phòng trọ hay cá mạng wifi ở nhà bình thường, còn những mạng cục bộ kiểu như trường em thì không bắt được

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
chắc do laptop của bạn bật chế độ random địa chỉ MAC ảo khi bắt wifi đó. nếu tắt chế độ đó cung cấp MAC thật thì mới xài được. đoán vậy đó.
oh bác nói cũng hợp lý vì em đem laptop cho họ 2 lần tự các ông ý lấy địa chỉ MAC của em mà vẫn không được xong mấy ông bảo về cài lại win, thì em thấy có gì đó hơi sai, vì mạng ở phòng trọ vẫn bắt được như thường

quocdungit87

Rìu Chiến Bạc Chấm
oh bác nói cũng hợp lý vì em đem laptop cho họ 2 lần tự các ông ý lấy địa chỉ MAC của em mà vẫn không được xong mấy ông bảo về cài lại win, thì em thấy có gì đó hơi sai, vì mạng ở phòng trọ vẫn bắt được như thường
cũng có thể do bản win ltsc nữa, bản win này dc cái ít cập nhật thôi chứ nhiều cái bất tiện, mình thì đã chuyển từ ltsc sang pro, rồi qua home, cuối cùng dùng home vì đủ dùng mà vẫn đầy đủ tính năng, lại nhẹ hơn bản pro

secpol

Rìu Chiến Bạc
cũng có thể do bản win ltsc nữa, bản win này dc cái ít cập nhật thôi chứ nhiều cái bất tiện, mình thì đã chuyển từ ltsc sang pro, rồi qua home, cuối cùng dùng home vì đủ dùng mà vẫn đầy đủ tính năng, lại nhẹ hơn bản pro
Vùi dập LTSC dữ vậy?

ansos123

Rìu Bạc
ca này khó, mình nghĩ ko phải cài win thì có cách cũng hơi tốn tiền tí đó là kiếm cái usb wifi về bắt thử xem.

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
Cách 1: Lên phòng IT vát thêm canh dầu ăn giao lưu nhờ IT cài lại win luôn đi để khỏi mất công cài trúng bản win 50k sida bên ngoài.
Cách 2: Mạnh dạng mua cái sim 4G + cục phát Wifi từ Sim rồi dùng.
Em biết cài win mà bác, nhưng em đang muốn tìm lỗi sao mà mạng ở phòng trọ vẫn bắt được mà mạng cục bộ kiểu như nhà trường thì lại không vào được

Maytinhdalat

Gà con
mình hồi xưa cũng học poly. Nhiều khi bản chất mạng trong trường cũng kết nối chập chờn và limit thời gian. cái thứ 2 nữa bạn xem thử ip động hay tĩnh.

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
mình hồi xưa cũng học poly. Nhiều khi bản chất mạng trong trường cũng kết nối chập chờn và limit thời gian. cái thứ 2 nữa bạn xem thử ip động hay tĩnh.
Hôm qua em vừa chỉnh về ip động bác ơi, lúc lấy MAC em để ip tĩnh không biết có ảnh hưởng hay do nó nữa

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Trường hợp này theo mình không phải do Win (đừng vùi dập về LTSC khi chưa hiểu rõ), có thể do bị Limit bên thiết bị của trường thôi, mấy dụ này chỉ cần khởi động lại 1 trong các router WiFi thì chắc chắn sẽ kết nối được bình thường, mình gặp tình trạng này trên mấy con Unifi hoài.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn đã tìm hiểu về LTSC chưa mà phán như đúng rồi vậy cha :oops:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trường hợp này theo mình không phải do Win (đừng vùi dập về LTSC khi chưa hiểu rõ), có thể do bị Limit bên thiết bị của trường thôi, mấy dụ này chỉ cần khởi động lại 1 trong các router WiFi thì chắc chắn sẽ kết nối được bình thường, mình gặp tình trạng này trên mấy con Unifi hoài.
Nói chung bộ phận IT của cả trường sẽ không đi giải quyết vấn đề của 1 sinh viên đâu. :)

mirage

Rìu Sắt
phòng IT của trường dạy IT mà bảo cài lại win, nghe có hợp lý không nhỉ?

haxoma

Rìu Vàng Đôi
How do I disable random Wi-Fi MAC address in Windows 10?
Disable Random Hardware Address in Windows 10

Bác làm theo hướng dẫn này xem coi có bị trường hợp MAC động hay không nha.

Sửa lần cuối:

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
How do I disable random Wi-Fi MAC address in Windows 10?
Disable Random Hardware Address in Windows 10

Bác làm theo hướng dẫn này xem coi có bị trường hợp MAC động hay không nha.
Em xin confirm lại cho mọi người là em đã bắt kết nối được wifi nhà trường là do tắt cái dùng địa chỉ MAC ảo đi nhé, ai gặp lỗi như em thì đừng cài lại win vội nha cứ làm bác @haxoma là ok.
Không phải do win bác nhé, em đã vào được mạng
Thì đó, chứ kêu lỗi Windows nghe vô lý quá, nó chẳng liên quan gì trong trường hợp này.
Đúng rồi bác ơi, chưa chắc tại win đâu
Nói chung bộ phận IT của cả trường sẽ không đi giải quyết vấn đề của 1 sinh viên đâu. :)
Em biết nhưng mà TH bị như em khá là nhiều đấy ạ, bởi vì trường có tận tới 3 khoá sinh viên liên tiếp, mà trước lớp em học phải đến chục ông bị, có 6 ngành học, mỗi ngành có tầm 15 lớp, mỗi lớp khoảng 40 sinh viên, bác cứ tính ra là cũng kha khá sinh viên gặp lỗi này đó, ít nhất em nghĩ bộ phận IT cũng phải tìm để hiểu nguyên nhân để khắc phục tốt nhất cho sinh viên