Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác giải thích về mạng lan và wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác giải thích về mạng lan và wifi

Samin

Búa Gỗ
Nhờ các bác giải thích giúp.

(Modem iGate GW040-H) GW:192.168.1.1 kết nối đến --> WiFi (TP- Link) GW: 192.168.16.1; em có thắc mắc như sau:

1. Từ dải mạng 192.168.16.xxx (Tplink) có thể ping, kết nối đến tất cả các máy trong dải 192.168.1.1
2. Nhưng từ dải 192.168.1.1 không thẻ Ping tới GW 16.1 và các máy trong dải 192.168.16.1

Các bác có thể giải thích cho mình biết lý do được không? hoặc cần phải cấu hình ntn? Mong các bác chỉ giúp

Thiết bị đang sử dụng: Modem VNPT iGate GW040-H và Wifi TP-Link

Em chân thành cám ơn!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Hiểu đơn giản là như này:

1. Từ dải mạng 192.168.16.x ping được ra dải mạng 192.168.1.x là do router wifi TPLink đã thực hiện hành động NAT. Ví dụ bạn đi từ dải mạng 192.168.1.x mà ra internet cũng bằng NAT. NAT chỉ cho phép gói tin đi theo 1 chiều.

2. Từ dài mạng 192.168.1.x muốn ping được vào dải ip 192.168.16.x thì bạn phải cấu hình Routing trên router wifi TPLink. Với routing thì gói tin sẽ đi được hai chiều qua router.

hungpq

Búa Gỗ
Hiểu đơn giản là như này:

1. Từ dải mạng 192.168.16.x ping được ra dải mạng 192.168.1.x là do router wifi TPLink đã thực hiện hành động NAT. Ví dụ bạn đi từ dải mạng 192.168.1.x mà ra internet cũng bằng NAT. NAT chỉ cho phép gói tin đi theo 1 chiều.

2. Từ dài mạng 192.168.1.x muốn ping được vào dải ip 192.168.16.x thì bạn phải cấu hình Routing trên router wifi TPLink. Với routing thì gói tin sẽ đi được hai chiều qua router.

em xin làm rõ 1 chút để bác hướng dẫn em cần NAT trên con nào ạ

Trả lời: dải mạng 192.168. 16.x(wifi TP-Link ạ) ping ra dải mạng 192.168.1.x là (modem iGate GW040-H) con này mới kết nối Internet ạ

Trả lời: Vậy bây giờ em cần Routing trên con nào để từ 192.168.1.x đến đc 192.168.16.x ạ? Modem của VNPT ko có chức năng Routing chỉ có NAT thôi bác ạ.

Mong bác giải đáp, em cám ơn bác nhiều lắm ạ

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
em xin làm rõ 1 chút để bác hướng dẫn em cần NAT trên con nào ạ

Trả lời: dải mạng 192.168. 16.x(wifi TP-Link ạ) ping ra dải mạng 192.168.1.x là (modem iGate GW040-H) con này mới kết nối Internet ạ

Trả lời: Vậy bây giờ em cần Routing trên con nào để từ 192.168.1.x đến đc 192.168.16.x ạ? Modem của VNPT ko có chức năng Routing chỉ có NAT thôi bác ạ.

Mong bác giải đáp, em cám ơn bác nhiều lắm ạ
Modem và Router Wifi như bạn đang nói về bản chất nó vẫn là Router. Nhưng Modem thì nó tắt cái routing bởi vì bạn cần phân biệt giữa dải ip private và ip public.

Các dải IP Private (IPv4):
  • Class A: 10.0.0.0 — 10.255.255.255
  • Class B: 172.16.0.0 — 172.31.255.255
  • Class C: 192.168.0.0 — 192.168.255.255
Các IP ngoài các dải mạng này là IP Public. IP Private bạn chỉ được dùng trong LAN, nó không được các Router trên thế giới định tuyến trên internet. IP Public là các IP được định tuyến trên toàn cầu. Hiểu đơn giản IP đầu ngoài của modem của bạn là IP Public. IP này sẽ được nhà mạng routing. Bạn dùng các trang web kiểm tra IP thì bạn sẽ thấy IP này.

Bạn đi từ một dải mạng A sang dải mạng B thì bạn cần đi qua Router (ví dụ ping từ dải mạng A sang dải B). Trên Router bạn có thể cấu hình NAT hoặc Routing. NAT thì gói tin đi theo một chiều, routing thì hai chiều. Trong trường hợp của bạn thì Modem VNPT nó đang thực hiện chức năng NAT cho các IP bên trong LAN (192.168.1.x) của bạn đi ra bên ngoài Internet, nhưng bên ngoài internet sẽ không ping được vào bên trong mạng LAN của bạn.

Tiếp tục với router wifi TPLink. Ban cần cắm dây từ cổng LAN của modem vào cổng WAN của Wifi. Tiếp theo bạn cần set ip tĩnh cho cổng WAN của Wifi. IP này cùng dải với IP LAN của modem. Cuối cùng bạn set dải IP LAN (bao gồm cả cho wifi) cho Wifi TPLink là 192.168.16.x Sau khi cấu hình xong IP thì bạn tiến hành cấu hình Routing trên Wifi TPLink.

Sửa lần cuối:

hungpq

Búa Gỗ
Tiếp tục với router wifi TPLink. Ban cần cắm dây từ cổng LAN của modem vào cổng WAN của Wifi. Tiếp theo bạn cần set ip tĩnh cho cổng WAN của Wifi. IP này cùng dải với IP LAN của modem. Cuối cùng bạn set dải IP LAN (bao gồm cả cho wifi) cho Wifi TPLink là 192.168.16.x Sau khi cấu hình xong IP thì bạn tiến hành cấu hình Routing trên Wifi TPLink.
Cám ơn bác secpol, em cũng đã làm y chang như vậy bác xem cấu hình:

1. Cấu hình dải mạng LAN (TP-Link) dải mạng 192.168.16.1

2. Cấu hình cổng Wan(TP-Link) set IP tĩnh theo Modem

3. Routing ( chưa biết phải routing thế nào). Mong bác secpol hỗ trợ em với em xin đa tạ ạ

Sửa lần cuối:

hungpq

Búa Gỗ
em đã làm y chang vậy, nhưng đứng từ mạng 192.168.1.xxx vẫn ko ping và không chia sẻ được với các máy trong dải 192.168.16.xxx

Mặc dù đã save và khởi động lại các thiết bị, pó tay rồi

hungpq

Búa Gỗ
Bạn vào con modem thêm route 192.168.16.0 nữa. Từ dải mạng 192.168.16.0 có ping ra được internet không bạn?
Từ dải mạng 192.168.16.0 có đi đc internet bác ạ

AlexanderTN

Gà con
Bạn hungpq cho mình hỏi Router TP Link của bạn đang ở operation mode nào thế?
Bridge mode, hay Access Point.
Mình hỏi vì mình cũng đang gặp vấn đề tương tự bạn nhưng thiếu kiến thức mạng để xử lý.
(Mình cũng đang dùng Modem GW 040 của VNPT và 1 cái router Asus RT AC1300UHP).

hungpq

Búa Gỗ
Bạn hungpq cho mình hỏi Router TP Link của bạn đang ở operation mode nào thế?
Bridge mode, hay Access Point.
Mình hỏi vì mình cũng đang gặp vấn đề tương tự bạn nhưng thiếu kiến thức mạng để xử lý.
(Mình cũng đang dùng Modem GW 040 của VNPT và 1 cái router Asus RT AC1300UHP).
từ modem GW 040-H em cắm cổng Wan của TP-Link

AlexanderTN

Gà con
chắc modem phụ của bạn trên bác @secpol cho xài Access Point của dãy IP 192.168.1.x luôn nếu không vượt quá 254 IP thì vậy được không bác? khỏi phải chi thêm dãy 192.168.16.x rồi route nữa.
Lâu nay mình vẫn dùng cách này và thấy nó khá đơn giản, chỉ cần kết nối Modem vào Router qua cổng WAN là xài chung IP ko có phân lớp mạng, cài đặt thì đơn giản không phải lăn tăn gì.
Nhưng mà mode Access Point thì nó không có những cái cấu hình Routing như ở trên, muốn có thì phải chuyển qua Bridge Mode (mà bridge mode thì cái Router mới đóng vai trò kết nối PPPoE thay cho modem nhà mạng được thì phải).
Với trải nghiệm của mình thì dùng access point cũng ok, tốc độ và kết nối cũng thuận tiện không phải chia mạng hay cấu hình gì cả, có điều mình nghe nói với Bridge mode thì ngoài việc Router mới có thể PPPoE thì mình có thể tự do mở port mạng mình ra bên ngoài nên cũng muốn vọc thử xem sao.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Lâu nay mình vẫn dùng cách này và thấy nó khá đơn giản, chỉ cần kết nối Modem vào Router qua cổng WAN là xài chung IP ko có phân lớp mạng, cài đặt thì đơn giản không phải lăn tăn gì.
Nhưng mà mode Access Point thì nó không có những cái cấu hình Routing như ở trên, muốn có thì phải chuyển qua Bridge Mode (mà bridge mode thì cái Router mới đóng vai trò kết nối PPPoE thay cho modem nhà mạng được thì phải).
Với trải nghiệm của mình thì dùng access point cũng ok, tốc độ và kết nối cũng thuận tiện không phải chia mạng hay cấu hình gì cả, có điều mình nghe nói với Bridge mode thì ngoài việc Router mới có thể PPPoE thì mình có thể tự do mở port mạng mình ra bên ngoài nên cũng muốn vọc thử xem sao.
mình chưa thử Bridge mode nên không biết nó chạy sao hết nhưng wifi phụ Bridge mode hình như đảm nhận hết việc phát sóng, phát DHCP,... sẽ ngon hơn Access Point vì Access Point wifi nhà mạng sẽ xử lý nhiều việc nên chất lượng user kết nối và xử lý băng thông hơi dở.