Nhờ tư vấn - Màn hình xanh khi cài xong và đang khởi động lại win11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Màn hình xanh khi cài xong và đang khởi động lại win11

ntchanh92

Gà con
Các bác giúp em. Đã google nát nước chỉnh mà không được.

Win10 em update win11, tới đoạn cuối khi đã cài xong khởi động lại thì màn hình xanh lá báo lỗi.

Attempted write to readonly memory.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
MS cảnh báo:
52% máy không đạt chuẩn W11 > gặp lỗi Màn xanh.
Chỉ 0.2% máy đạt chuẩn gặp Màn xanh khi cài đặt, update, sử dụng W11.

Qua 2 cách cài của bạn >> Suy ra máy bạn nằm trong số 0.2% mà MS đã cảnh báo.

Hồi mới ra Win 10 Dell, HP khuyến cáo đừng lên.
Mình có con Lap Dell (hình như Vostro 3448 - bây giờ hư rồi) >KHÔNG THỂ CÀI ĐƯỢC WINDOWS 10.
Cài đặt bình thường > Khởi động lại là lên Màn "xám mờ sương khói", vẫn nghe Windows khởi động thành công vào tới Desktop, chỉ là Màn hình chỉ màu xám mờ.
Đã cài đủ các Phương pháp, cài đủ loại ver, build.... có trên 20 lần kéo dài trong khoảng 2 năm.
Vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt.

Ậy! mà thông tin của bạn sơ sài quá > Lap hay PC; Cấu hình máy thế nào.
Cho vài tấm hình cho bà con chiêm ngưỡng với "đoán già-đoán non", chứ này toàn "đoán mò"

Sửa lần cuối:

kieuoanh90

Rìu Vàng
Cấu hình máy PC mình, card Geforce 650ti
Xem phần đính kèm 28160

Mình cũng không dám liều vì máy có dùng để làm việc, nghe nói có trường hợp bức tử main vì không update lên win11 đc :))
Như ảnh về cấu hình thì máy đủ tiêu chuẩn để chạy win 11 mà cài bị màn hình đen chết chóc có 2 khả năng:
- Bị lỗi file iso khi download về, nên kiểm tra lại mã MD5/SHA
- Bị xung đột driver vga trong quá trình install, nên down bản mới nhất về test thử xem sao

ntchanh92

Gà con
Như ảnh về cấu hình thì máy đủ tiêu chuẩn để chạy win 11 mà cài bị màn hình đen chết chóc có 2 khả năng:
- Bị lỗi file iso khi download về, nên kiểm tra lại mã MD5/SHA
- Bị xung đột driver vga trong quá trình install, nên down bản mới nhất về test thử xem sao
Em cài VGA driver bản mới và cả thử rollback bản trước đó mà vẫn 1 kq là ko đc

kieuoanh90

Rìu Vàng
Em cài VGA driver bản mới và cả thử rollback bản trước đó mà vẫn 1 kq là ko đc
Mà hình như máy bác upgrade từ win 10 để lên win 11 thông qua chương trình update thì phải, nếu vậy thử tải iso rồi cài mới xem có khắc phục đc ko :)
Win 11 e xài đc gần 5 tháng từ leak-dev-beta-rp-rtm rồi mà chưa bị lỗi lầm gì cả :D